in

Sparrow: Abin da Ya Kamata Ku sani

Gidan sparrow mai waƙa ce. Ana kuma kiranta gwauruwa ko gwarzayen gida. Shi ne tsuntsu na biyu da aka fi samun yawaita a kasarmu bayan chaffin. Gidan sparrow wani nau'in nasa ne. Gwaran bishiyar, gwarzayen jajayen wuya, dusar ƙanƙara, da sauran su ma suna cikin dangin sparrow.

House sparrows ne wajen kananan tsuntsaye. Suna auna kusan santimita 15 daga baki zuwa farkon gashin wutsiya. Wannan yayi daidai da rabin mai mulki a makaranta. Maza suna da launuka masu ƙarfi. Kai da baya suna launin ruwan kasa mai ratsin baki. Har ila yau, baƙar fata ne a ƙarƙashin baki, ciki yana da launin toka. A cikin mata, launuka suna kama da juna amma sun fi kusa da launin toka.

Asalinsu, sparrows gida sun rayu kusan ko'ina cikin Turai. Sai kawai a Italiya, inda suke kawai a arewa mai nisa. Ana kuma samun su a manyan sassan Asiya da Arewacin Afirka. Amma sun mamaye sauran nahiyoyi fiye da shekaru dari da suka wuce. A Arewa Pole da Kudancin Kudu ba su wanzu.

Yaya sparrows gida ke rayuwa?

Gwaran gida suna son zama kusa da mutane. Suna ciyar da yafi akan tsaba. Mutane suna da haka domin suna shuka hatsi. Sun fi son cin alkama, hatsi, ko sha'ir. Dajin suna samar da iri da yawa. Suna kuma son cin kwari, musamman a lokacin bazara da bazara. A cikin birni, kusan duk abin da suka samu za su ci. Don haka galibi ana samun su a kusa da wuraren abinci. A cikin gidajen cin abinci na lambu, su ma suna son cin abinci kai tsaye daga teburi ko aƙalla ɗaukar tsaban burodi daga ƙasa.

Sparrow Qwai

Gwaran gida suna fara waƙa da waƙarsu tun kafin fitowar rana. Suna son yin wanka da ƙura ko ruwa don kula da gashin gashinsu. Ba ka son zama kadai. Kullum suna neman abincinsu a rukuni na dabbobi da yawa. Wannan yana ba su damar faɗakar da juna lokacin da abokan gaba ke gabatowa. Waɗannan su ne galibin kuliyoyi na gida da martens na dutse. Daga iska, ƙwanƙwasa, mujiya sito, da sparrowhawks ke farautarsu. Sparrowhawks tsuntsaye ne masu karfi na ganima.

A kusa da ƙarshen Afrilu, suna haɗuwa don haihuwa. Ma'aurata suna zama tare a tsawon rayuwa. Ma'auratan suna gina gidajensu kusa da wasu nau'i-nau'i. Sun fi son yin amfani da alkuki ko ƙaramin kogo don wannan dalili. Wannan kuma na iya zama wuri a ƙarƙashin fale-falen rufin. Amma kuma suna amfani da gidajen hadiye mara komai ko ramukan katako ko akwatunan gida. A matsayin kayan gida, suna amfani da duk abin da yanayi zai bayar, watau galibi bambaro da ciyawa. Ana ƙara takarda, tsummoki, ko ulu.

Matar tana yin ƙwai huɗu zuwa shida. Bayan haka, suna yin cuba na kimanin makonni biyu. Maza da mata suna bi da bi-bi-bi-da-bi-da-kulli da kiwo. Suna kare yara da fikafikan su daga ruwan sama da sanyi. A farkon, suna ciyar da dakakken kwari. Ana ƙara iri daga baya. Bayan kamar sati biyu, ƴan gudun hijirar, sai suka tashi suka fita. Idan iyayen biyu suka mutu kafin lokacin, maƙwabcin sparrows yawanci suna renon matasa. Iyaye biyun da suka tsira suna da matasa biyu zuwa huɗu a cikin shekara ɗaya.

Duk da wannan, akwai ƙanƙanta da ƙananan sparrows na gida. Ba su sake samun wuraren kiwo masu dacewa a gidajen zamani ba. Manoman sun girbe hatsin su da injuna masu kyau da inganci ta yadda da kyar a bar wani abu a baya. Magungunan kashe qwari suna da guba ga sparrows da yawa. A cikin birane da lambuna, ana samun tsire-tsire na waje da yawa. Gwaran ba su san wadannan ba. Saboda haka, ba sa gida a cikin su kuma ba sa ciyar da tsaba.

Mary Allen

Written by Mary Allen

Sannu, ni Maryamu! Na kula da nau'ikan dabbobi da yawa da suka haɗa da karnuka, kuliyoyi, aladun Guinea, kifi, da dodanni masu gemu. Har ila yau ina da dabbobin gida guda goma a halin yanzu. Na rubuta batutuwa da yawa a cikin wannan sararin sama da suka haɗa da yadda ake yi, labaran bayanai, jagororin kulawa, jagororin jinsi, da ƙari.

Leave a Reply

Avatar

Your email address ba za a buga. Da ake bukata filayen suna alama *