in

Kare Na Biyu: Nasihu don Tsare Karnuka da yawa

Yana ƙara zama gama gari ga masu kare yanke shawarar samun kare na biyu. Dalilan hakan na iya zama iri-iri. Wasu kawai suna son abokin wasansu na dindindin don abokinsu mai ƙafafu huɗu. Wasu suna so su ba wa kare daga gidan dabba sabon gida don dalilai na jin dadin dabbobi. Tsayawa karnuka da yawa na iya zama aiki mai ban sha'awa da cikawa. Muddin kun shirya sosai don sabon shigowa. Thomas Baumann, marubucin littafin "Multi-dog Husbandry - Together for More Harmony", ya ba da wasu shawarwari kan yadda ake juya karnuka biyu cikin jituwa, ƙaramin fakiti.

Abubuwan da ake buƙata don kiyaye karnuka da yawa

“Yana da ma’ana a fara mu’amala da kare daya kafin a kara na biyu. Dole ne masu mallaka su sami damar haɓaka dangantakar mutum ɗaya da kowane kare, don haka kada a sayi karnuka da yawa a lokaci guda, ”in ji Baumann. Kowane kare ya bambanta, kuma yana da ƙarfi da rauni daban-daban kuma horo yana buƙatar isasshen kulawa, haƙuri, kuma, sama da duka, lokaci. Kyakkyawan ka'ida ta ce: Ya kamata ku kiyaye karnuka da yawa kamar yadda akwai hannaye don shafa, in ba haka ba hulɗar zamantakewa za ta sha wahala. Har ila yau, ba kowane kare ba ne ke son "rayuwa a cikin fakitin". Akwai samfurori masu alaƙa da masu mallaka waɗanda ke ganin takamaiman a matsayin ɗan takara maimakon abokin wasa.

Tabbas, kiyaye kare fiye da ɗaya shima a tambayar sarari. Kowane kare yana buƙatar wurin da yake kwance da kuma damar guje wa ɗayan kare don ya zama ana kiyaye nisa. A cikin ilimin halitta, nisan mutum yana kwatanta nisa zuwa ga wani halitta (kare ko mutum) wanda kare yana jurewa kawai ba tare da amsawa ba (ya kasance tare da tashi, tashin hankali, ko gujewa). Don haka yakamata a sami isasshen sarari ga karnuka biyu, duka a cikin wurin zama da kuma a kan tafiya.

The bukatun kudi dole ne kuma a sadu da kare na biyu. Kudin ciyarwar yana ninka sau biyu, kamar yadda ake kashewa don kula da dabbobi, inshorar alhaki, kayan haɗi, da horar da karnuka. A matsayinka na mai mulki, yana da tsada sosai ga harajin kare, wanda a cikin al'ummomi da yawa ya fi girma ga kare na biyu fiye da kare na farko.

Idan waɗannan buƙatun sun cika, ana iya fara neman ɗan takarar kare na biyu da ya dace.

Wane kare ya dace

Don karnuka su daidaita, ba dole ba ne su kasance nau'in iri ɗaya ko girmansu ba. Baumann ya ce: "Abin da ke da muhimmanci shi ne dabbobin sun dace da juna ta fuskar hali." Kare mai jajircewa da jin kunya na iya haɗawa da juna da kyau, yayin da ɗan raha mai tarin kuzari zai iya cikawa da sauri.

Masu tsofaffin karnuka sukan yanke shawarar ɗaukar ɗan kwikwiyo suma. Dalilin da ya sa shi ne "Wannan zai sa manyan matasa - kuma ya sauƙaƙa mana mu yi ban kwana." Yarinyar kare na iya zama abokin wasa maraba ga tsohuwar dabba. Amma kuma yana iya yiwuwa kare da ƙarfinsa ke raguwa sannu a hankali wani ɗan kwikwiyo ne kawai ya mamaye shi kuma ya ji an tura shi gefe. Haɗin kai cikin kwanciyar hankali da natsuwa na iya zuwa a matsayin babban tuntuɓe. Duk wanda ya yanke shawarar yin haka dole ne ya ba da fifiko ga tsohuwar dabba kuma ya tabbatar da cewa babban kare ba ya shan wahala ta hanyar kare na biyu.

Haduwa ta farko

Da zarar an sami ɗan takarar kare na biyu na dama, mataki na farko shine zuwa san juna. Sabon kare bai kamata kawai ya matsa cikin yankin kare da ke cikin dare ɗaya ba. Masu shayarwa masu alhakin da kuma matsugunan dabbobi koyaushe suna ba da damar cewa ana iya ziyartar dabbobin sau da yawa. “Ya kamata masu su baiwa abokansu masu kafa hudu lokaci domin su san juna. Yana da ma'ana don saduwa da yawa a kan tsaka tsaki. " Da farko, ana ba da shawarar zama a hankali a kan leshi mara kyau kafin a yi zaman motsa jiki. "Sa'an nan al'amari ne na lura sosai da halayen abokai masu ƙafafu huɗu: Idan karnuka suna watsi da juna a kowane lokaci, wannan abu ne mai kama da haka kuma alama ce mara kyau. Idan sun shiga cikin hulɗar, wanda zai iya haɗa da ɗan gajeren rikici, da alama mutane za su zama fakitin. "

Kunshin mutum-kanin

Yana ɗaukar ɗan lokaci da kuzari don daidaikun mutane su samar da jituwa, ƙaramin “kungi” don baiwa dabbobin biyu jagoranci da ya dace. Dole ne "fakitin" ya fara girma tare da farko. Amma abu ɗaya ya kamata ya bayyana daga farko: wanda ya saita sauti a cikin dangantakar mutum-kare, wato ku a matsayin mai mallakar kare. Karnuka kuwa suna yanke hukunci a tsakaninsu wanene ya fi matsayi. Layi bayyananne a horon kare ya haɗa da lura da mutunta wannan. Wane kare ne ya fara shiga ta kofa? Wanene 'yan matakai a gaba? Wannan matsayi na canine yana buƙatar gane - babu wani abu kamar daidaito tsakanin zuriyar kerkeci. Saboda haka, karen alfa yana fara samun abincinsa, ana gaishe shi da farko, kuma ya fara yin leda don yawo.

Idan darajar ta bayyana a sarari, ba lallai ne mai girma ya ƙara tabbatar da kansa ba. Idan ba a karɓi matsayi na fakitin ba, wannan sigina ce ga karnuka su sake fafatawa da juna, mai yiwuwa ta hanyar faɗa akai-akai. Wannan yana haifar da rikice-rikice akai-akai.

Tada karnuka biyu

Gina ƙaramin fakitin karnuka yana buƙatar kulawa mai yawa. Kula da karnuka biyu a kowane lokaci kalubale ne mai ban sha'awa. Taimakon gwani na iya zama mai amfani da taimako. Tare da mai horar da kare, masu kare za su iya koyan abubuwa da yawa game da harshen jikin dabbobinsu kuma su tantance yanayi cikin aminci. Hakanan ya kamata a horar da kwarin gwiwa yadda ake sarrafa karnuka biyu. Wannan na iya haɗawa, alal misali, yin yawo tare da leash biyu ko kuma maido da kowace dabba ko ma karnuka biyu a lokaci guda.

Idan kuna da haƙuri, juriya, da wasu ma'anar kare, rayuwa tare da karnuka da yawa na iya zama mai daɗi. Karnuka ba wai kawai suna samun aboki na canine ba amma har ma suna samun ingancin rayuwa. Kuma rayuwa tare da karnuka da yawa na iya zama wadataccen wadatar gaske ga masu karnuka: “Mutane suna jin daɗin dabbobi saboda suna iya koyan abubuwa da yawa game da hulɗa da sadarwa fiye da bambancin kare guda. Wannan shi ne abin da ke sa kiyaye karnuka da yawa ya zama abin burgewa,” in ji Baumann.

Ava Williams

Written by Ava Williams

Sannu, Ni Ava! Na shafe shekaru sama da 15 ina rubutu da fasaha. Na ƙware a cikin rubuta labaran bulogi masu ba da labari, bayanan martaba iri-iri, duban samfuran kula da dabbobi, da labaran lafiyar dabbobi da kulawa. Kafin da kuma lokacin aikina na marubuci, na shafe kimanin shekaru 12 a masana'antar kula da dabbobi. Ina da gogewa a matsayin mai kula da gidan kurkuku da ƙwararrun ango. Ina kuma gasa a wasannin kare da karnuka na. Ina kuma da kuliyoyi, aladun Guinea, da zomaye.

Leave a Reply

Avatar

Your email address ba za a buga. Da ake bukata filayen suna alama *