in

Mafi Shahararrun Kiwon Lafiyar Kati da Halayensu

Idan kana so ka sami cat a matsayin dabba, za ka iya zaɓar daga nau'i-nau'i iri-iri. Yana da mahimmanci a yi la'akari da kaddarorin musamman da halaye. Don dabbar ta ji daɗi a cikin sabon gida kuma ta kasance cikin koshin lafiya, kiwon da ya dace da nau'in yana da mahimmanci.

nau'in cat

Nauyin katsi na yau sun samo asali ne daga kuliyoyi na gida na Turai, Gabas da Asiya. Asalin kyanwar gidanmu ana iya komawa zuwa Arewacin Afirka, Gabas ta Tsakiya, Tekun Caspian, da kuma Sardinia da Corsica.

Cats na gida - asali

Sabanin abin da mutane da yawa ke zato, kyanwarmu na gida ba ta fito ne daga dabbar daji na Turai ba, amma daga dabbar daji na Afirka, wanda aka fi sani da kuran daji. (a kimiyance "Felis silvestris lybica"). Kusan shekaru 10,000 da suka wuce, kuren daji ya nemi kusancin mutanen da ke zaune a yanzu kuma sun yaba da cewa cat yana ciyar da abinci ne akan beraye. Domin a koda yaushe beraye suna barazana ga ma'auni na al'ummar manoma. Don haka ana yawan ajiye kuliyoyi a matsayin dabbobi a gonaki. Ta sami damar rayuwa daga ainihin daji a nan na dogon lokaci, sabanin yawancin kurayen gida a yau, waɗanda galibi ana ajiye su a cikin gidaje. Kuran gona, wanda har yanzu ya ɗan yi nisa kuma mai zaman kansa, yanzu ya zama kyan gani, kuma sau da yawa ana maganar abokin tarayya.

Wildcats - Halaye

Kurayen daji ( Felis silvestris) na cikin dangin cat. Felis silvestris ya kasu kashi-kashi, kamar dabbar daji na Turai, wanda kuma ke zaune a Jamus, da kuma namun daji na Afirka ( Felis silvestris lybica). Har ila yau ana kiran dabbar daji na Afirka a matsayin katon daji. Katinmu na gida yana gangarowa daga gare ta. Kyanwayin Brown sun fi yawan aiki da daddare kuma suna barci da rana. Yawancin lokaci su kaɗai ne, amma ana samun su lokaci-lokaci a cikin manyan ƙungiyoyi. Kamar kuran gidanmu, kuran daji na farauta ta hanyar haƙura da ƙwazo, haɗe da kai hari cikin sauri. Babban abinci shine beraye, beraye, da voles. Amma tsuntsaye, kwari, kifi, da martens suma wani lokaci suna cikin menu na daji.

Cat na gida: yanayi da yanayi

Ko cat na gida yana son ya kasance manne ko jin kunya ya dogara da lokacin buga shi a cikin makonni biyu zuwa takwas na farko. Idan 'yan kwikwiyo suna da kyakkyawar hulɗa da mutane, yawancin su mahaifiyar ta tsara, to za su ci gaba da dogara ga sauran rayuwarsu. Duk da haka, idan an haifi ƙananan kurayen a wurin ɓoye kuma a can suka girma, mutum zai iya ɗauka cewa ba za su zama abokan hulɗa na mutane ba. Lokacin da kuliyoyi suka ɓace, ba sa renon zuriyarsu a kusa da mutane. Kttens sun ɗauki halin kau da kai cikin tsoro da taka tsantsan.

Cats na gida waɗanda ke zaune tare da mutane na iya zama masu ƙauna sosai. Duk da wannan zamantakewa, suna ci gaba da rayuwa a cikin tunaninsu. Mazajen gida yanzu suna yin koyi da halayen farko yayin farauta - zaɓe da bin abin ganima - lokacin wasa. Amma duk da haka, idan dama ta samu, sai su kamo beraye su cinye su. Kamar kakanninsu, kuyan daji, kuliyoyi na gida har yanzu ana kiransu mafarautan ɓoye. Suna jira na sa'o'i a gaban rami na linzamin kwamfuta sannan su kai hari cikin saurin walƙiya.

Idan hankalin kyanwa ya sami nasara a kansa, abubuwa na iya yin haɗari. Tare da inshorar lafiya na cat na DFV, palvet paw ɗinku yana da kariya sosai. Kariyar lafiyar dabba ta DFV tana ba da har zuwa 100% maimaituwar farashi a cikin yanayin rashin lafiya da tiyata.

Abin da ya kamata a yi la'akari lokacin kiyaye cat

Idan kuna samun cat a karon farko, yakamata ku bincika takamaiman yanayin rayuwar sa tukuna, don sabon abokin zama shima yana yin kyau. Duk da haka, idan cat ba shi da lafiya, ya kamata ka tuntuɓi likitan dabbobi. Yayin da yawancin cututtuka ba su da lahani, kuliyoyi kuma na iya fama da mummunan yanayin kiwon lafiya. Idan kuma ana kan aiki, wannan na iya yin tsada da sauri. Hanya mafi kyau don kare kanku daga wannan ita ce tare da inshorar lafiyar cat mai dacewa. Za su iya biyan kuɗin magani har zuwa kashi 100.

Abubuwa da yawa suna taka rawa a cikin jituwa tare da mutane da kuliyoyi. Domin kowa ya ji daɗi, akwai wasu abubuwa da ya kamata a yi la'akari da su:

Gina Jiki

Yakamata a ba wa cats ƙananan abinci sau da yawa a rana. Cats da yawa suna son zaɓar lokacin da za su ci. Sa'an nan za ku iya kawai cika wani yanki na busassun abinci a cikin kwano kuma cat ya ci yadda yake so. Duk da haka, kada ku bayar da fiye da kwano biyu a rana, in ba haka ba, cat zai iya zama kiba. Idan kuna ciyar da abinci mai ɗanɗano, zaku iya amfani da feeder ta atomatik tare da murfi mai sarrafa firikwensin. Abincin jika ya daɗe saboda murfin yana buɗewa ne kawai lokacin da cat ya zo ya sake rufewa da zarar cat ya fita.

Cats suna son a ci gaba da aiki kuma ana iya ba da wannan fifikon lokacin ciyarwa. Ana iya haɗa wasa da cin abinci cikin sauƙi ta hanyar kafa ɗakunan abinci ko cika abin da ake kira allunan fumbling tare da busassun abinci. Idan kuna son ba da ƙarin jikakken abinci, kuna iya yin hakan.

Shan isasshen ruwa yana da mahimmanci ba kawai ga ɗan adam ba, har ma ga kuliyoyi. Idan aka bai wa kyanwa jikakken abinci, ya riga ya iya rufe wani ɓangare na buƙatun ruwansa. Duk da haka, har yanzu tana bukatar shan ruwa. Idan cat ba ya son karɓar tayin ruwa na yau da kullun, Hakanan zaka iya gwada maɓuɓɓugar ruwan sha na musamman: tsagewar ruwa yana sa cat ya sha'awar kuma yana ƙarfafa shi ya sha.

Cats ba tare da 'yanci ba

Don kuliyoyi waɗanda aka ajiye a cikin gida kawai, yana da mahimmanci don tsara yanayin da ya dace da nau'in. Ya kamata cat ya iya janyewa. Idan kuliyoyi da yawa suna zaune a cikin ɗaki, yakamata a sami aƙalla daki ɗaya akan kowane cat don dabbobi su guji juna. Hakanan mahimmanci shine wuraren ɓoye, sararin samaniya, hawa kayan daki kamar wurin da aka zazzage, ɗakuna ko sills ɗin taga kyauta. Dole ne a sami wurin kwana ga kowane cat, kuma kuliyoyi kuma suna son sa lokacin da za su iya kwanta a kan bargo a kan taga. Zai fi kyau a kiyaye tagogin da suke buɗewa sau da yawa tare da tarun cat. Hakanan ya shafi baranda saboda kuliyoyi suna son iska mai kyau. Dukan akwatin zuriyar da kwanon abinci ana sanya su a wuri mai natsuwa inda katsin ba ya cikin damuwa. Cats suna son iri-iri, don haka kayan wasan kwaikwayo na hankali na musamman na iya ba da sabbin abubuwan jin daɗi. Wasannin kwali suma sun shahara da su. Ana iya ba da ciyawa cat sau da yawa ga dabbobin da ke cikin gida na musamman. Wannan yana taimakawa wajen sake dawo da gashin gashi mara narkewa. Cats a cikin daji kawai suna cin ciyawa da kansu.

Hatsari ga kuliyoyi

Domin samun damar bayar da kuliyoyi kamar yadda zai yiwu a cikin Apartment, kada ku bar duk wani abu mai nunawa ko kaifi kwance a kusa. Tsire-tsire masu guba, abubuwan tsaftacewa, ko masu tsaftacewa bai kamata su kasance masu isa ba idan zai yiwu. Ana iya kiyaye windows da baranda tare da gidan yanar gizon cat. Cat na iya yin cudanya da igiyoyin da ke kwance. Wadannan yakamata a kiyaye su. Cats masu sha'awar ko kuma masu jin yunwa suna son yin gunaguni a cikin kwandon shara. Abubuwan da ke ciki na iya zama haɗari ga kuliyoyi, alal misali, idan akwai kasusuwa masu kaifi a ciki. Madaidaicin murfi ko adana kwandon shara a bayan ƙofar kabad yana ba da ingantaccen tsaro.

Jaka mai yatsa

Cats suna son yin wasa. Yawancin iri-iri da kulawa da suke samu, farin ciki suna da yawa. Ba wai don jin daɗi kawai ba, har ma game da zurfafa alaƙar da ke tsakanin mutane da dabbobi. A matsayin mai cat, ya fi kyau a sami ƴan kayan wasan yara a hannun jari. Yana farawa da kayan abinci mai ban sha'awa na labyrinth kuma ba dole ba ne ya ƙare da wasan wasan linzamin kwamfuta na gargajiya. Har ila yau, kogo ko ramukan da aka yi da akwatunan kwali suna shahara da kyanwa. Tsaro yana da mahimmanci tare da duk kayan wasan yara. Kada a yi amfani da abubuwa masu hadiye ko kaifi. ¬- Idan ba a yi wa kyanwa ƙalubalen wasa ba, zai iya lalata kayan daki ko wasu kayan da aka yi ta hanyar zazzagewa.

Castration da haifuwa

Ko ya kamata a tsoma baki ko cat ba yanke shawara bane mai sauƙi. Lokacin yin simintin, ana cire gonads na cat, waɗanda ke da alhakin samar da hormone. Waɗannan su ne ƙwai a cikin kuliyoyi da ovaries a cikin kuliyoyi. A lokacin aikin haifuwa, an yanke maniyyi na tomcat, kuma an yanke bututun fallopian na cat. A wannan yanayin, dabbobin ba za su iya haifuwa ba amma suna riƙe da ilhami da halayen jima'i. Waɗannan suna ɓacewa gaba ɗaya tare da simintin gyare-gyare. A matsayinka na mai mulki, kuliyoyi saboda haka galibi ana lalata su maimakon haifuwa.

Kulawar haihuwa

Idan cat kawai yana zaune a cikin gida, alamun farko na balaga jima'i shine lokacin da ya dace don jefa dabbar. Matar da aka ba da izinin yawo kada ta kasance ba tare da an haɗa ta ba na dogon lokaci idan zai yiwu. Balagaggen jima'i in ba haka ba ana lura da shi ne kawai lokacin da cat ya tsere ko yana da ciki. Ana yin simintin simintin gyare-gyare a lokacin da cat ya balaga ta jima'i. Ci gaban sau da yawa ya bambanta tsakanin jinsin mutum, amma kuma tsakanin jinsi. Ana iya aiwatar da tsarin tun yana ƙanana watanni shida zuwa takwas ga wasu kuliyoyi kuma har zuwa makonni takwas zuwa 14 ga wasu. Mafi kyawun lokacin tattaunawa akan wannan shine tare da likitan dabbobi.

Cututtuka

Cats na iya fama da cututtuka iri-iri. Don haka, ya kamata mutum ya kasance a faɗake sosai ga canje-canjen halaye, saboda suna iya nuna rashin lafiya. Ko da yawancin cututtuka ba su da lahani, ya kamata ka tuntubi likitan dabbobi.

Vaccinations

Cats na iya kamuwa da cututtukan cututtuka a yanayi da yawa. Misali, idan ana shaka juna, da lasar juna ko lokacin wasa da fada. Rikicin kan lokaci kuma akai-akai yana taimakawa kan cututtukan ƙwayoyin cuta ko ƙwayoyin cuta. Baya ga rigakafi na asali daga mako na takwas, ana kuma nuna maimaita rigakafin wasu ƙwayoyin cuta. Dangane da yanayin rayuwa na cat, allurar rigakafi daban-daban na iya zama da amfani. Zai fi kyau ka nemi shawara daga likitan dabbobi.

Cats a matsayin cututtukan cututtuka

Cats na iya yada cututtuka ga mutane. Waɗannan sau da yawa cututtuka ne na ƙwayoyin cuta marasa takamaiman fata saboda karce ko cizo. Har ila yau, ƙwayoyin cuta na iya haifar da cututtuka masu tsanani, musamman a cikin mutanen da ke da raunin tsarin rigakafi ko lokacin daukar ciki. Waɗannan su ne, misali, toxoplasmosis ko abin da ake kira cat scratch disease, wanda kuma aka sani da "cat scratch disease" da cat pox.

Legal

A matsayinka na mai cat, kana da alhakin lalacewar da dabba ta haifar. Misali, idan cat ya cije wani, suna iya neman diyya daga mai kyanwar. Don yin wannan, duk da haka, dole ne ya yiwu a tabbatar da babu shakka cewa wani cat na musamman ya yi lalacewa. Idan kana zaune a gidan haya kuma ka ajiye kyanwa a wurin, ana iya daure ka da alhakin barnar da aka yi wa kadarorin haya. A cikin lamarin lalacewa da ya shafi cat, yana da kyau a nemi shawara daga lauya ko kamfanin inshora.

Inshorar inshora

A matsayin ma'abucin cat, za ku lura da sauri lokacin da dabba ta ji dadi. Cat sau da yawa ba ya zuwa kwanon abinci, ya yi rarrafe a cikin ɗakin, ko kuma yana nuna wasu canje-canjen da ake iya gani a ɗabi'a. Sa'an nan kuma ya kamata ku kai cat ɗin ku wurin likitan dabbobi. Yana da kyau idan kun yi tanadi kuma kuna da inshorar lafiyar cat. Tare da inshorar lafiyar dabba na DFV, zaku iya zaɓar tsakanin nau'ikan inshora daban-daban. Farawa da jadawalin kuɗin fito na "Ta'aziyya", ta hanyar "Premium" zuwa "Exclusive" tare da biyan kuɗi har zuwa kashi 100 a likitan dabbobi.

Shahararrun nau'in cat

Kowane cat yana da halinsa. Alal misali, tana iya zama mai jin kunya, mai amana, mai tausayi, ko daji. Wannan ya danganta, da dai sauran abubuwa, kan yadda ta girma ko kuma yadda ta kasance tare da ita. Koyaya, jinsinsu yana rinjayar halayensu da kamannin su. Dangane da takamaiman nau'in cat, dabba zai buƙaci horo da kulawa daban-daban.

Maine Coon

Origin:

Kyan gida daga jihar Maine, Amurka.
Wataƙila ƴan gudun hijira daga Turai ko Asiya Ƙaramar Asiya ne suka kawo su arewa maso gabashin Amurka a ƙarni na 19.
An san Maine Coon a duniya a matsayin jinsin daban a cikin 1982.
Halaye da Jigon:

Dabbobin zamantakewa, abokantaka, da zamantakewa.

Sau da yawa ana kiranta "Gentle Giant" tsakanin kuliyoyi na gida.
Cats suna da ƙaƙƙarfan daidaitawa akan mutane kuma suna yin daidai da sauran kuliyoyi.
Mai hankali ne kuma mai faɗakarwa. Kada ka son zama kadai.
Har ila yau ana yi masa lakabi da "karen kare" saboda kuna iya tafiya kamar kare. Ita kuma ta debo a hankali.
Ideal cat ga iyalai da yara.

Halin:

Rayuwa a falon ya ishe ta. Daga lokaci zuwa lokaci tana son zama cikin yanayi.
Ta yi dabara sosai da ƴan hannunta har ta iya buɗe ƙofofi ko famfo da sauri.
Tarbiya:

Maine Coon yana da hankali sosai kuma yana da sauƙin horarwa.
Idan ka yi mata jagora, ta yi sauri ta karye a gida.
A ka'ida, ba ta girma har sai ta cika shekaru uku ko bayan haka.
Kulawa da Lafiya:

Maine Coon yana buƙatar goge shi akai-akai. Wannan na iya zama al'ada mai daɗi da ɗaurewa tsakanin mutane da dabbobi.
Gina Jiki:

Cat ba ya bukatar a wannan batun.
Idan asalin ya samo asali ne saboda karfi mai karfi, zai iya zama mai sauƙi ga allergies. Sannan ana buƙatar abinci.

Tsammani na rayuwa:

Idan Maine Coon ya fito daga nau'in lafiyayye, yawanci yakan kai shekaru goma sha biyu. In ba haka ba, cututtuka na gado da haihuwa na iya rage tsawon rayuwa.

Yaren daji na Norwegian

Origin:

An fara ambatonsa a cikin adabi a cikin 1930s.
A cikin 1977, Fédération Internationale Féline ta amince da ita a hukumance.
An yi imanin cewa kuran daji na Norwegian ya fito ne daga giciye tsakanin kuliyoyi na gida tare da Angora na Turkiyya ko Cat Farisa.
Norsk Skogatt (Cat na gandun daji na Norway) galibi ana kiransa cat na ƙasar Norway.
Halaye da Jigon:

Godiya ga bayyanarsa mai ban sha'awa da yanayin abokantaka, nau'in ya shahara sosai.
Tana da kwarjini, mai wasa, haziƙi, da zamantakewa sosai.
Baya son zama kadai. Ta kasance abokantaka ga yara da dabbobin da ke zaune a gidan.
Yana buƙatar motsa jiki da yawa. Amma ba lallai bane ya rayu a matsayin mai zaman kansa.
Halin:

Kyakkyawan gida cat don Apartment.
Hankali: Da sauri ta koyi yadda ake buɗe kofa.
Ta na son raba abubuwan da ke faruwa tare da mutanenta.
Kullum ana maraba da tafiya zuwa lambun ko kewaye.
Tarbiya:

Ana iya tayar da shi da kyau, saboda yana da hankali sosai.
Yayi daidai da sauri tare da rayuwar iyali.
Nau'in feline yana karye a gida cikin sauƙi.
Balagagge kawai yana ɗan shekara uku.
Kulawa da Lafiya:

Furen yana buƙatar gogewa akai-akai.
Gwargwadon gashin gashi mai mahimmanci yana ƙarfafa dangantaka a lokaci guda.
Gina Jiki:

Matsala mara hauka.
Zai iya zama mai saurin kamuwa da alerji idan an haɗa shi da yawa. Dole ne a ciyar da shi akan abinci.
Tsammani na rayuwa:

Bred lafiya, Kuran daji na Norwegian na iya kai shekaru 12 zuwa 15.

Bengal cat

Origin:

Bengal cat, nau'in cat na gida, shine sakamakon gicciye tare da kuran daji na Asiya.
Bayan ƙetarewa da yawa, kuren daji, wanda tun asali ake tunanin ba zai iya ci ba, ya zama kyanwar gida, wanda a zahiri har yanzu yana kama da kuran daji na Bengal.
A cikin 1986, Amurka ta All-Pedigree Cat Registry (TICA) ta gane sabon nau'in. Daga baya kuma Fédération Internationale Féline ta gane shi.
Halaye da Jigon:

Halin kyanwar Bengal ya sha bamban sosai: Wasu kuliyoyi suna tunawa da kyanwar gida na yau da kullun, wasu na kyanwar daji.
Ko da bayan tsararraki masu yawa na kiwo, namun daji na iya sake fitowa koyaushe. Tana bayyana kanta cikin tsananin kunya. Dabbobi da yawa suna amsawa tare da damuwa a cikin kusancin mutane ko kuma suna son tserewa daga cikin ɗaki mai ɗaci.
Idan matsi na Bengal ya kasance mai girma (a matsayin bambance-bambancen cat na gida), yana riƙe da ƙarfin tsalle mai ban sha'awa na magajin daji.
Halin:

Tsayar da cat na Bengal a cikin gida zai iya yin nasara kawai idan dabbar ba ta da yawa. Za a iya adana kuliyoyi na gida a cikin kuliyoyi na Bengal kullum.
Daga lokaci zuwa lokaci, dabbobin ba sa amfani da kwandon shara akai-akai.
Tarbiya:

Wani kyan gani na Bengal wanda mai kiwo ya haɗu da shi yana da sauƙin horarwa.
Sa'an nan zama tare a cikin wani Apartment kuma iya zama nasara.
Kulawa da Lafiya:

Jawo kawai na Bengal cat yana buƙatar goge lokaci zuwa lokaci.
Gina Jiki:

Bukatun abinci na cat na Bengal yayi kama da na sauran kuliyoyi na gida.
Tsammani na rayuwa:

Saboda ɗan gajeren tarihin kiwo har yanzu, babu bayanai kan tsawon rayuwar nau'in. A cikin yanayin rashin haihuwa, duk da haka, dole ne a ɗauki ɗan gajeren lokaci.

British Shorthair

Origin:

Shorthair na Biritaniya (wanda kuma aka sani da British Shorthair) ɗaya ne daga cikin tsofaffin kurayen gida waɗanda aka haifa don takamaiman bayyanar da hali.
A farkon 1871, an gabatar da kuliyoyi a cikin Crystal Palace na London.
A yau suna samuwa a cikin launi daban-daban. Maza mai shuɗi, wanda kuma ake kira British Blue, ita ce mashahurin kyan gani na zuriya a Jamus.
Ana kuma san shi a nan kamar cat Carthusian.
Halaye da Jigon:

Ta natsu sosai. Ba alamar jin tsoro ba.
Shorthair na Burtaniya na iya haɓaka kusanci da mutanensa.
A matsayin cat na iyali, ta dace sosai. Haƙurin damuwa yana da yawa.
Tana son motsa jiki a yanayi har ma ta kama linzamin kwamfuta sau ɗaya.
Ta kasance mai wasa, tana son a cuɗe ta kuma tana jin daɗin yi mata wasa.
Halin:

Ba ta da buqata kuma mai taurin kai, amma tana buƙatar dangantaka ta kud da kud da masu ita.
Shorthair na Burtaniya yana da kyau a matsayin cat na gida don ɗakin.
Tana matukar son zama a waje da wasan farauta.
Tarbiya:

Cat yana da sauƙin horarwa kuma yawanci ya karye cikin sauri.
Cats suna da shekaru biyu kawai.
Kulawa da Lafiya:

Wanke gashin gashi wani bangare ne na gyaran jiki na yau da kullun.
Gina Jiki:

A zahiri, Shorthair na Biritaniya mai sauƙin hawa ne. Duk da haka, tana iya zama mai banƙyama kuma mai buƙata a wasu lokuta.
Tsammani na rayuwa:

Idan cat yana da lafiya, zai iya rayuwa har zuwa shekaru 12 zuwa 15. A wajen haihuwa, ba ta kai wannan shekarun ba.

Harshen Siamese

Origin:

Cats na Siamese su ne kuliyoyi mafi tsufa na gida da aka haifa don takamaiman bayyanar.
Bisa ga al'ada, siffarsa ta samo asali ne daga Tailandia, wanda a da ake kira Siam.
Tun daga Ingila, an haifi kuliyoyi na Siamese a matsayin kuliyoyi bayan 1884.
Tare da kuliyoyi na Farisa, sun zama ɗaya daga cikin shahararrun kuliyoyi masu daraja a Turai.
Saboda yawan kiwo na kuliyoyi, kamanninsu ya canza a cikin 'yan shekarun da suka gabata: kuliyoyi na Siamese sun zama slimmer, mafi alheri da tsayi-ƙafa. Domin da sauri samun halayen da ake so, an yi amfani da inbreeding. A matsayin wani ɓangare na wannan ci gaba, abin da ake kira "Sabon Nau'in" ya faru. Siffar kwanyar tana da uku-angular, tana tafe zuwa aya.
Halaye da Jigon:

An san ta da yanayin tausasawa da abokantaka.
Ta ƙulla dangantaka ta kud da kud da mutanenta.
Siamese cat cat ne na iyali na gaske.
Kurayen Siamese sukan bi masu su kamar kare.
Halin:

Siamese Cats suna da kyau a ajiye su a gida.
Ba sa son zama su kaɗai. Suna farin cikin samun kyan kyan gani na biyu kusa. Suna kuma yin kyau tare da sauran dabbobin gida. Bayan wani lokaci na yin amfani da su, har ma suna iya zama tare da kare.
Tarbiya:

Matar Siamese tana da sauƙin horarwa kuma, tare da ɗan jagora, cikin sauri ya karye a gida.
Kulawa da Lafiya:

Kullum ana yin brushing fur.
Gina Jiki:

Ta kasance mai sauƙi.
Tsammani na rayuwa:

Idan an yi kiwon cat a hankali da lafiya, zai iya rayuwa har ya kai shekaru 15. Lokacin da aka haifa, Siamese cat yana da ɗan gajeren tsawon rai.

Ragdoll

Origin:

Har yanzu matashiyar kyan gani mai daraja daga Amurka.
A cikin 1980s, mai kiwon Ann Baker mai yiwuwa ya zaɓi kuliyoyi na Siamese da Angora musamman don cimma launi na musamman.
Kalmar ragdoll tana aiki azaman pun kuma tana nufin wani abu kamar "yar tsana".
Ana la'akari da shi mafi girma a cikin gida a duniya.
Sakamakon wani lahani da aka gabatar a lokacin kiwo, acromelanism (partial albinism) ya haɓaka. Cututtuka da dama na gado kuma suna addabar wasu kuliyoyi.
Fédération Internationale Féline ta gane nau'in a cikin 1991.
Halaye da Jigon:

Ragdoll yana da abokantaka sosai, mai son jama'a, mai hankali kuma mai son mutane.
Ba ta son zama ita kaɗai kuma tana buɗe wa yara da sauran abokan zaman dabbobi. Tana da yawan magana.
Ragdoll shine cat na iyali na gaske.
Sau da yawa kuna iya ɗaukar ta don yawo kamar kwikwiyo.
Halin:

Ragdoll yana da sauƙin ajiyewa a cikin gida.
Nau'in ba shi da buƙata, amma yana buƙatar dangantaka ta kud da kud da mai shi.
Kasancewar lokaci-lokaci a cikin lambun ko ƙananan tafiye-tafiyen farauta yana yi mata kyau.
Tarbiya:

Ragdoll yana da sauƙin horarwa kuma, tare da ɗan jagora, cikin sauri ya karye a gida.
Idan ya fito ne daga mai kiwo mai daraja wanda ya kula da iyaye da kittens, Ragdoll zai dace da dabi'un sabon iyali da sauri.
Kulawa da Lafiya:

Lokacin da ta zubar da gashinta, gashinta yana bukatar a goge kullun.
In ba haka ba, ya isa ya kula da gashin siliki tare da goga a lokaci-lokaci. Cat da mai shi na iya jin daɗin wannan sosai.
Gina Jiki:

Yawanci ita ce mai sauƙin hawa. Duk da haka, idan ya zo daga inbreeding mai tsanani, Ragdoll na iya zama mai sauƙi ga allergies sannan kuma yana buƙatar abinci.
Tsammani na rayuwa:

Idan an yi kiwon cat a hankali da lafiya, zai iya rayuwa har zuwa shekaru goma sha biyu. Tare da inbreeding, cututtuka na gado na iya rage tsawon rayuwa sosai.

Savannah cat

Origin:

Kuren Savannah ya fito ne daga ƙetara kuren daji na Afirka Serval tare da nau'ikan kuliyoyi daban-daban.
Ana iya adana cat a matsayin dabbar dabba daga zuriya ta biyar bayan hayewa. Katin matasan har yanzu yana da yawa a cikin ƙarni na huɗu.
TICA ta amince da Savannah a Amurka. Sauran sanannun ƙungiyoyin kuliyoyi irin su Fédération Internationale Féline ba sa yin wannan.
Halaye da Jigon:

Yanayin Savannah ya bambanta: yana iya kama da cat na gida, amma a cikin kuliyoyi da yawa, naman daji ma yana da rinjaye.
Bayan 'yan tsararraki ne kawai, dabbar daji ba za ta iya zama cikakkiyar gida ba.
Ko da matashin dabbar ya yi kama da kyan gani, yana iya yiwuwa halin namun daji ya zo kan gaba tare da balagaggen jima'i. Wannan na iya bayyana kansa cikin tsananin kunya, ɗabi'a mai ban tsoro, da sha'awar fita daga gida.
Halin:

Ba a ba da shawarar kiyaye cat na Savannah ba idan ba za ku iya biyan buƙatun ba.
Lokacin adana kyanwa na ƙarni na F1-F4, ƙa'idodin kiyayewa na musamman suna aiki kuma a yawancin lokuta ana iya sanar da kiyayewa. Dokokin sun bambanta a cikin jihohin tarayya guda ɗaya.
Ko da tare da Savannah na ƙarni F5 da bin abin da aka haifa a matsayin cat na gida, naman daji na iya ƙayyade halin.
Tarbiya:

Saboda dabi'a irin na namun daji da har yanzu ke bayyana akai-akai, ba za a iya yin cikakken bayani game da yuwuwar horar da wannan nau'in cat ba.
Gina Jiki:

Abincin Savannah cat ya kamata ya dogara ne akan bukatun kakanninsu. Don haka ko dai a yi mata haushi kamar masu hidima ko a ba ta matattun beraye ko kaji.
Ana iya siyan dabbobin abincin da suka mutu a daskararre sannan a narke a yanayin daki na al'ada kafin a ci abinci.
Tsammani na rayuwa:

A cikin gidan zoo, serval na iya rayuwa har zuwa shekaru 20. Babu bayanai game da tsawon rayuwar kuliyoyi na Savannah saboda ɗan gajeren tarihin kiwo.

Katar na Farisa

Origin:

Yana daya daga cikin kuliyoyi mafi tsufa a duniya.
Na dogon lokaci, ana kiran shi "Kat na Faransanci" saboda wani Bafaranshe ya gabatar da shi zuwa Faransa daga Farisa.
A tsakiyar karni na 19, ’yan Birtaniyya sun kasance a sahun gaba wajen kiwo cat na Farisa. Har zuwa kusan shekaru 50 da suka gabata, ana kuma san su da sunan "Angora Cats".
Ci gaban kiwo ya haifar da guntuwar hanci da ke da alaƙa da lalacewar kwanyar. Cats sun sha fama da matsananciyar matsalar numfashi da kuma ido, da dai sauransu. Shi ya sa ake yawan maganar abin da ake kira kiwo azaba.
Don a yi la'akari da cat na Farisa na gaske, dabbar ba ta buƙatar kwanyar da ba ta da kyau. Wannan kuskuren ci gaban da aka samu a cikin 'yan shekarun nan ya kamata a gyara shi nan gaba.
Halaye da Jigon:

Matar Farisa tana da abokantaka sosai, mai taushin hali, kuma mai son mutane.
Ita cat ɗin iyali ce ta gaske: zaki, mai hankali, kuma tana da hankali sosai.
Rayuwa mai natsuwa ta fi dacewa ga cat na Farisa. Tana jin dadi a wani gida. Daga lokaci zuwa lokaci ita ma tana son zama cikin yanayi.
Cats na Farisa suna da kwanciyar hankali da ƙauna. Amma kuma suna iya zama masu taurin kai da fahariya a wasu lokuta.
Halin:

Wani cat na Farisa yana da kyau don ajiyewa a cikin ɗaki.
Dangantakar kut da kut da mutanenta na da matukar muhimmanci a gare ta. Ba ta musamman son zama ita kaɗai.
Haka kuma tana samun jituwa da sauran abokan zaman dabbobi. Amma yin amfani da shi tsakanin cat da kare yana buƙatar ɗan haƙuri.
Tarbiya:

Katin Farisa yana da sauƙin horarwa saboda yana da hankali da kulawa.
Idan ta fito daga wani mashahuran makiyayi wanda ya kula da iyaye da ƴan ƴaƴan ƴaƴan ƴaƴan ƴaƴan ƴaƴan ƴaƴan ƴaƴan ƴaƴan ƴaƴan ƴaƴan ƴaƴan ƴan matan, za ta iya jure wa ɗabi'ar sabon iyali cikin sauƙi.
Kulawa da Lafiya:

Rigar kyanwar Farisa tana buƙatar yin ado da kyau. Yana buƙatar a goge shi kowace rana.
Yawancin kuliyoyi suna jin daɗin gogewa saboda yana ba su ƙarin kulawa. Lokacin gogewa, ya kamata ku kula da yiwuwar kulli a cikin dogon gashi kuma a hankali kwance su.
Gina Jiki:

Matar Farisa mai sauƙi ne.
Tsammani na rayuwa:

Idan an yi kiwon cat a hankali da lafiya, zai iya rayuwa har zuwa shekaru goma sha biyu ko fiye.

FAQ game da nau'in cat

Nawa nau'in cat ne a duniya?

An halicci nau'o'in nau'i daban-daban ta hanyar kuliyoyi masu kiwo. Suna kama da juna fiye da sanannun nau'in karnuka. An raba nau'in cat zuwa ga gajere masu gashi, masu dogon gashi, da masu dogon gashi. Nau'in nau'in nau'in mai dogon gashi nasa ne kawai na cat na Farisa da bambance-bambancen launi. Akwai nau'ikan cat kusan 100 a Turai. Ba zai yiwu a faɗi ainihin adadin nawa a duniya ba, tunda ƙa'idodin ƙungiyoyin ƙasa da ƙasa ba iri ɗaya ba ne.

Menene mafi wayo irin cat cat?

Gabaɗaya magana, nau'in cat ana cewa yana da wayo ko hankali idan ana iya horar da shi da kyau. Dabbobin suna mai da hankali sosai, suna karkata zuwa ga mutane, kuma suna motsa su don yin koyi da halayensu. Nau'o'in masu hankali kuma koyaushe suna dacewa da yanayin su. Rayuwa tare da sauran dabbobi yawanci jituwa ne. – Za a iya ƙarfafa iyawar kuliyoyi idan kuna yawan lokaci tare da su kuma kuna wasa da su. Cats masu hankali kuma suna sha'awar abin da ke faruwa a kusa da su. Daga cikin wasu abubuwa, nau'ikan kuliyoyi masu zuwa sun haɗa da: kuliyoyi Abyssinian, kuyan Siamese, kuyangar Bengal, kuliyoyi Burma, Cornish Rex, kuliyoyi Savannah, da Folds na Scotland.

Wane irin cat ne ga masu fama da rashin lafiya?

Akwai abin da ake kira kuliyoyi hypoallergenic, watau kuliyoyi waɗanda ba kasafai suke haifar da allergies ba. Sun hada da Balinese, Javanese, Oriental Shorthair, German Rex, ko Selkirk Rex da Sphynx da Siberian Longhair Cats. Duk da haka, tun da kowane mai ciwon alerji zai iya amsa daban-daban ga nau'in mutum ɗaya, yana da kyau a gwada wa kanku wane nau'in ya fi dacewa.

Wadanne nau'in Cats ne ke tafiya tare?

Cats sukan zama dabbobin gida da zamantakewa. Amma ba sa tafiya tare da kowane irin nasu. Idan kana son samun cat na biyu, ya kamata ya dace da nau'in cat wanda ya riga ya rayu a cikin gidan. Ƙaunar mai natsuwa, kyan gani mai kunya da daji, cat mai wasa ba sa jituwa da kyau. Baya ga halin, shekarun abokai biyu masu ƙafafu huɗu ya kamata su kasance kusan iri ɗaya. Dangane da takamaiman halaye na nau'in, akwai wasu waɗanda ke tafiya musamman tare. Waɗannan su ne, alal misali, Cat na Norwegian Forest Cat da Abyssinian Cat ko LaPerm, Oriental Shorthair da Exotic Shorthair Cat ko Scottish Fold Cat. Kuren Farisa yana tafiya tare da duk nau'in kuliyoyi waɗanda ba su da ƙarfi sosai. Cats na Thai da Sphynx, Selkirk Rex, ko kuliyoyi na Farisa suma suna tafiya tare. Idan kayi la'akari da halaye na cat da ke zaune a cikin ɗakin lokacin zabar cat na biyu, dangantaka mai jituwa na iya haɓaka. Yakamata a guji bambance-bambance masu ƙarfi gwargwadon hali.

Wadanne nau'ikan kuliyoyi ne suka dace don kiyaye cikin gida?

Kafin ka saya cat, ya kamata ka gano ko nau'in cat din ya dace da ajiyewa a cikin ɗakin. Wani nau'in da ke buƙatar motsa jiki na waje zai sha wahala daga ajiye shi a cikin gida kawai. Koyaya, akwai wasu nau'ikan da ke da sauƙin daidaita da rayuwa na cikin gida, Misali, Baninhair, Matsa COON, Makaranta, Pardeux, Parto Common, Farisawa, da Ragdoll.

Wadanne irin cat ne suka zubar kadan?

Akwai wasu nau'o'in da suke zubar da gashi kadan kuma a lokaci guda suna buƙatar ƙaramin adon. Duk da haka, gyaran fuska yana ƙara tsananta lokacin da cat yana da tsayi mai tsayi. Sannan dabba kuma tana zubar da gashi. Maine Coon cat ban da wannan ka'ida. Irin waɗannan nau'ikan kuma suna zubar da kaɗan: kuliyoyi Siamese, kuliyoyi gajerun gashi na gabas, kuliyoyi gajerun gashi na Turai, kuliyoyi Burma, kuliyoyi Bengal.

Wane irin cat ne ya fi dacewa ga yara?

Yin izinin yin wasa tare da cat na iya nufin babban farin ciki ga yara. Cats sau da yawa abokan wasa ne kuma masu ta'aziyya a ɗaya. Duk da haka, dole ne a fahimtar da yara tun da farko cewa cat ba abin wasa ba ne. Wasu nau'ikan kuliyoyi suna son yara musamman. Waɗannan sun haɗa da Ragdoll, Siamese, Siberian, Maine Coon, Angora Baturke, da kuliyoyi na Farisa.

Duk maganganun ba su da garanti.

Mary Allen

Written by Mary Allen

Sannu, ni Maryamu! Na kula da nau'ikan dabbobi da yawa da suka haɗa da karnuka, kuliyoyi, aladun Guinea, kifi, da dodanni masu gemu. Har ila yau ina da dabbobin gida guda goma a halin yanzu. Na rubuta batutuwa da yawa a cikin wannan sararin sama da suka haɗa da yadda ake yi, labaran bayanai, jagororin kulawa, jagororin jinsi, da ƙari.

Leave a Reply

Avatar

Your email address ba za a buga. Da ake bukata filayen suna alama *