in

Monoculture: Abin da Ya Kamata Ku sani

A monoculture yanki ne da shuka iri ɗaya ne kawai ke tsiro. Ana iya samun su a cikin noma, a cikin daji, ko a cikin lambu. Kalmar "mono" ta fito daga Girkanci kuma tana nufin "kaɗai". Kalmar "al'adu" ta fito ne daga Latin kuma tana nufin "nama". Sabanin al’ada guda ɗaya ita ce al’adar da ta gauraya.

Sau da yawa ana samun nau'ikan iri ɗaya a cikin gonaki: manyan wurare ana noma su da dabino, shayi, auduga, ko wasu tsire-tsire iri ɗaya. Hatta manyan gonakin da masara, alkama, irin fyaɗe, gwoza sukari, ko iri iri ɗaya kawai suke tsirowa ana ɗaukar su a matsayin monoculture. A cikin gandun daji, sau da yawa spruce ne. A cikin gandun daji, sau da yawa filayen kabeji, filayen bishiyar asparagus, filayen karas, filayen strawberry, da sauran su. Yana da sauƙin yin aiki tare da injuna a ciki fiye da a cikin lambun da aka haɗe.

Monocultures koyaushe suna jan taki iri ɗaya daga ƙasa. Don haka suna leaching ƙasa. Hakan baya dadewa. Don haka monocultures ba su dawwama.

Dabbobi daban-daban kaɗan ne ke rayuwa a cikin ɗabi'a. Da bambancin jinsin saboda haka ne low. Babban rashin lahani na irin wannan monocultures shine cewa kwari na iya haifuwa sosai. Duk da haka, akwai ƴan kwari masu amfani domin galibi suna haifuwa a cikin shinge da kuma kan tsire-tsire masu fure. Muna kiran yawancin su a matsayin "ciyayi". Don haka, nau'ikan halittu, suna buƙatar ƙarin guba waɗanda ake fesa a cikin filayen. Monocultures don haka bai dace da noman kwayoyin halitta ba.

Amma akwai wata hanya: A cikin al'ada mai gauraya, nau'ikan tsire-tsire iri-iri suna girma tare da juna. Wannan yana da amfani idan kun bar haɗin zuwa dama. Amma ƙwararrun manoma ko masu lambu suna haɗuwa ta hanyar da aka yi niyya. Akwai tsire-tsire masu korar kwari masu cutarwa da warin su. Wannan kuma yana amfanar tsirrai da ke makwabtaka da su. Ko fungi masu cutarwa ba sa girma daidai da kyau a kowane yanayi. Dogayen tsire-tsire suna ba da inuwa ga wasu waɗanda ke buƙatar ta musamman. Wannan yana adana ruwa, taki, kuma, sama da duka, feshi.

Kalmar “monoculture” kuma ana amfani da ita a ma’ana ta alama. Misalai su ne biranen da akwai reshe ɗaya na masana'antu, misali, ginin jiragen ruwa, ko masana'antar saka. Hakanan zaka iya kiran kamfani monoculture idan maza ne kawai kuma babu mata suna aiki a wurin.

Mary Allen

Written by Mary Allen

Sannu, ni Maryamu! Na kula da nau'ikan dabbobi da yawa da suka haɗa da karnuka, kuliyoyi, aladun Guinea, kifi, da dodanni masu gemu. Har ila yau ina da dabbobin gida guda goma a halin yanzu. Na rubuta batutuwa da yawa a cikin wannan sararin sama da suka haɗa da yadda ake yi, labaran bayanai, jagororin kulawa, jagororin jinsi, da ƙari.

Leave a Reply

Avatar

Your email address ba za a buga. Da ake bukata filayen suna alama *