in ,

Mites Kunne A Cats: Alamomi Da Farfaji

Kwayoyin kunne suna shafar nau'ikan nau'ikan dabbobi iri-iri, wani lokacin akwai cututtuka daban-daban. A cikin wannan labarin, za ku ƙara koyo game da mites na kunne waɗanda ke shafar karnuka, kuliyoyi, har ma da ferret.

Kwayoyin cuta: Otodectes cynotis

Abin da ya faru: cat, kare, ferret, fox, da sauran masu naman dabbobi (kamar marten)

Ci Gaba Da Watsawa

Ci gaban gaba ɗaya daga kwai zuwa tsutsa da matakin nymph zuwa mite na manya yana ɗaukar kimanin makonni 3 kuma yana faruwa gaba ɗaya akan dabbar. Kuren kunne yana faruwa a duniya a cikin nau'in dabba da aka ambata a sama. Don haka, ba su da takamaiman masu masaukin baki kuma ana yada su sosai tsakanin karnuka da kuliyoyi, musamman ga kyanwa. Tun da mite ɗin ba ya keɓantacce ba, yana da mahimmancin zoonotic (watau watsawa tsakanin mutane da dabbobi yana yiwuwa). A cikin lokuta da ba kasafai ba, yana iya ɗan lokaci ya zauna akan fata na masu shi kuma ya haifar da dermatitis.

Kusan kashi 50% na cututtukan kunne a cikin kuliyoyi da <10% a cikin karnuka suna haifar da mite kunne (O. cynotis).

rashin lafiya

Dukkan matakai na mite suna ciyar da sel mafi girman fata na dabba (epidermis) kuma, bayan huda fata, akan lymphatic da sauran ruwayen nama.

Mites suna wayar da kan fata na karnuka da kuliyoyi tare da abubuwan da suke saki yayin cin abinci kuma suna haifar da rashin lafiyar gida. Fatar tana da ja kuma canal ɗin kunne na waje ya cika da kakin kunne, ƙura (ciki har da najasar mite), da jini. Wannan cakuda yana haifar da yawanci duhu, launin ruwan kasa, maiko, waxy zuwa taro mai ruɗi a cikin pinna.

Duk da haka, ba a samun mites masu rai ba kawai a cikin canal na waje na waje da kuma a cikin murya (babban wurin zama) amma kuma ana iya samun su a cikin Jawo na wuyansa da yankin jiki na sama kuma suna haifar da itching, fur, da fata canje-canje a can.

Idan ba a kula da shi ba, toshewa da fitar da mites na iya haifar da kamuwa da cuta da ƙwayoyin cuta da/ko fungi (Malassezia) kuma a sakamakon haka zuwa tsakiyar kunne ko, da wuya, har ma da ciwon kunnen ciki.

Alamomi a Cats

Akwai kuliyoyi masu tarin yawa a cikin kunnen kunne ba tare da ƙaiƙayi ba, amma kuma tare da ƙaiƙayi mai tsanani ba tare da cat ɗin yana ɗaukar ajiya mai yawa a cikin kunne ba.

Dermatitis kuma na iya yaduwa daga kunne zuwa fatar kan da ke kewaye.

Alamun Cikin Karnuka

Sau da yawa suna nuna ƙananan adibas tare da galibi mai tsananin ƙaiƙayi na kunnuwa.

ganewar asali

  1. Rahoton da ya gabata / tarihin likitanci: kamuwa da kunne, cututtukan fata, misali B. Allergy, cututtukan hormonal, itching sai dai akan kunne, rigakafin parasite
  2. Otoscopy (kallon cikin kunne tare da mazurari da fitila): Sau da yawa ana iya ganin mites a cikin kunnen kunne.
  3. Bugu da ƙari, ana ɗaukar samfurin kakin kunne, misali B. tare da swab ɗin auduga da aka jiƙa a cikin mai a kan zamewa da bincike na gaba a ƙarƙashin na'urar gani.

Therapy da Prophylaxis

Da farko, dole ne a tsaftace kunnuwa a hankali tare da maganin da ba ya da lafiya, kawai kamar yadda likitan dabbobi ya umarta ko kai tsaye a cikin aikin. Wannan yana biye da jiyya tare da abin da ake kira shirye-shiryen tabo (ciki har da sashi mai aiki selamectin). Maganin da ke kula da jiki duka ya fi dacewa da na gida (shirye-shiryen da aka sanya a cikin kunnuwa kawai) tun da mites na iya rayuwa a wasu sassan jiki.

Ana ba da shawarar maimaita magani a cikin tazara na makonni 4 har sai an daina gano mites akan dabbar. Dole ne kuma a kula da dabbobin tuntuɓar.

Mary Allen

Written by Mary Allen

Sannu, ni Maryamu! Na kula da nau'ikan dabbobi da yawa da suka haɗa da karnuka, kuliyoyi, aladun Guinea, kifi, da dodanni masu gemu. Har ila yau ina da dabbobin gida guda goma a halin yanzu. Na rubuta batutuwa da yawa a cikin wannan sararin sama da suka haɗa da yadda ake yi, labaran bayanai, jagororin kulawa, jagororin jinsi, da ƙari.

Leave a Reply

Avatar

Your email address ba za a buga. Da ake bukata filayen suna alama *