in

Kwararru na zargin cewa binciken 'yan sanda yaudara ne: Shin karnuka za su iya warin DNA?

Fiye da shekaru uku da suka gabata, 'yan sanda na Saxony sun gabatar da wani bincike da ya kammala cewa karnuka na iya gano DNA na ɗan adam don haka kama masu laifi. Yanzu ya bayyana cewa masana sun yi imanin an tabka magudi a binciken.

A cikin Janairu 2018, Daraktan 'yan sanda Leif Woidtke na Jami'ar 'yan sanda ta Saxony ya gabatar da bincikensa kan karnukan tirela ga jama'a. Sakamakon: ƙwararrun karnuka na iya yin waƙa da bin diddigin DNA na ɗan adam. Hakanan ana iya amfani da kamshin ku a kotu don gane masu laifi kwanaki da yawa bayan haka kuma a ba da hukunci, in ji kafofin watsa labarai da yawa.

A cikin bincikensa, Voidtke ya ƙyale karnukan sa su yi amfani da matsakaicin samfurori guda uku. Biyu daga cikinsu sun ƙunshi DNA na ɗan adam, ɗayan rivet ne. Hancin Jawo sun yi daidai kashi 98 cikin ɗari, sun gane DNA, kuma sun bincika da gangan a waje.

Masana kimiyya da masana yanzu suna tambayar binciken - har ma suna magana game da magudi.

An Karya Karatun?

Babban masanin muhalli Uwe Goss ya ɗauki sakamakon binciken “lalaci ne mai haɗari sosai.” Domin shaidar DNA tana da matuƙar mahimmanci a cikin kotun shari'a kuma tana da tasiri sosai akan hukuncin. Sabanin ikirari na binciken Voidtke, karnuka ba abin dogaro ba ne.

A mataki na farko, Goss ya yi korafin cewa an ɗauke samfuran da aka yi amfani da su daga jini don haka suna iya ƙunsar wasu abubuwa banda DNA. Don haka, samfuran za su gurɓata, kuma sakamakon, lokacin da karnuka suka ji warin DNA, za su zama tsofaffi. Masana muhalli sun lura da rashin daidaituwa.

Bayan Haka, Karnuka Ba Su Iya Kamshin DNA ba?

A cikin saitin gwaji tare da samfurori daban-daban guda uku, ɗaya daga cikinsu shi ne rivet, abokai masu ƙafa huɗu za su jawo rivet a cikin kashi uku na duk lokuta. A gaskiya ma, wannan ya faru ne kawai a cikin kwata na duk lokuta, wanda yake a kididdiga "maimakon sabon abu". Goss na zargin cewa shugaban ‘yan sandan wanda a yanzu ya samu digirin digirgir kan binciken da ya yi, ya sa sakamakon ya bace.

Masanin muhalli ya tuntubi Jami'ar Leipzig, wacce ke da hannu a cikin binciken, kuma ya bayyana shakkunsa. Ma'aikatan sun sake nazarin binciken kuma sun sanar da cewa "Mantrailer Dogs Can Feel DNA" bayanin bai dace da sakamakon binciken ba. A zahiri, jami'ar ta riga ta goyi baya a cikin 2018 kuma ta yarda cewa karnuka ba za su iya bin DNA ba.

Mary Allen

Written by Mary Allen

Sannu, ni Maryamu! Na kula da nau'ikan dabbobi da yawa da suka haɗa da karnuka, kuliyoyi, aladun Guinea, kifi, da dodanni masu gemu. Har ila yau ina da dabbobin gida guda goma a halin yanzu. Na rubuta batutuwa da yawa a cikin wannan sararin sama da suka haɗa da yadda ake yi, labaran bayanai, jagororin kulawa, jagororin jinsi, da ƙari.

Leave a Reply

Avatar

Your email address ba za a buga. Da ake bukata filayen suna alama *