in

Tsayawa Zomaye Tare Da Sauran Dabbobin Dabbobin - Shin Hakan Zai Yiyu (Mai Kyau)?

Idan ƙaunar dabbobi ba ta tsaya tare da zomaye ba, amma sauran dabbobin su ma ya kamata su zauna a cikin gida ko gida, sau da yawa tambaya ta taso game da ko nau'in nau'i daban-daban za su kasance tare. Wataƙila kawai ana buƙatar mafita na ɗan lokaci, amma wataƙila ya kamata a faɗaɗa iyali don haɗa sabbin membobin dindindin. Masu kula da zomaye sun sani, ba shakka, cewa masoyansu sun fi son zama tare da zomaye. Amma menene game da aladu na Guinea, kuliyoyi, ko ma karnuka? Labarinmu na gaba yana bayanin abin da masu mallaka za su iya yi don kiyaye zomaye tare da sauran dabbobin gida, yadda za a iya shawo kan shingen sadarwa, da kuma abin da ya kamata a yi la'akari lokacin da ake yin cuɗanya da zomaye.

Zomo a cikin al'umma

Zomaye na cikin dangin kurege. An rarraba nau'ikan daji iri-iri da nau'ikan noma a cikin wannan nau'in. Duk da haka, duk suna da nau'i-nau'i-nau'i na dabi'a da takamaiman halaye na jiki a cikin kowa, wanda ke nufin cewa masu zomo dole ne su kiyaye dabbobi a matsayin jinsin da suka dace kamar yadda zai yiwu.

An mayar da hankali kan:

  • Abincin abinci: Abinci a cikin nau'in kayan lambu mai sabo, nibbles da magunguna dole ne a daidaita su da buƙatun zomo.
  • Bukatar sararin samaniya: Zomaye suna son yin tsalle, tono da karce. A lokaci guda, suna buƙatar isassun ja da baya don barci da hutawa.
  • Grooming: M, m kayan halitta don kula da hakora da farantai da yashi wanka don ado ya kamata a samuwa ga zomaye akai-akai.
  • Buƙatar ƙaura: damar yin aiki, wasannin zomo amma har da damar gina gidaje suna cikin tayin yau da kullun ga ƙananan abokai masu ƙafa huɗu.
  • Lafiya: Zomaye suna yin wasu buƙatu akan lafiyarsu kuma dole ne a kiyaye su daga jika, sanyi, busassun iskar dumama, zane da hasken rana kai tsaye ko a cikin wurin da ke waje a cikin hunturu.

Ana ajiye zomaye a bibiyu da rukuni. Don haɓaka ingantaccen ɗabi'a na zamantakewa, babu wani tallafi mafi kyau fiye da na ƙayyadaddun bayanai. A cikin rukuni, zomaye suna koya kuma suna rayuwa kusa da juna, kariya, kulawa, amma har da rikice-rikice.

Wannan shine yadda zomaye ke nuna hali ga ƙayyadaddun bayanai

Zomaye suna da nau'i na sadarwa na musamman wanda yayi kama da zomaye a yawancin hanyoyi, idan ba duka ba. Misali, sanannen bugun ƙafar ƙafa don faɗakar da dabbobin ’yan’uwa game da haɗari.

Harshen jiki na dabbobi kuma yana taka muhimmiyar rawa a wasu fannoni. Suna sha'awar su tsaya da kafafunsu na baya, suna tauna cikin annashuwa suna gyara gashin kansu, da kunya sun mayar da kunnuwansu ko kuma su gudu a firgice.

Zomaye da wuya su sami sabani da juna. Yawancin lokaci gargadi ko ɗan gajeren turawa gefe ya isa ya fayyace matsayi. Ana amfani da hakora da ƙwanƙwasa ne kawai a cikin matsanancin yanayi, amma suna iya haifar da mummunan rauni, musamman idan idanu da sauran wurare masu mahimmanci sun shafi.

Gaba ɗaya, duk da haka, ana ɗaukar zomaye masu zaman lafiya da rashin lahani. Da farko dai, dabbobi ne masu farauta waɗanda suka gwammace su guje wa faɗa. Koyaya, a matsayin ƙungiya suna da halayen yanki mai ƙarfi. Ana ganin wannan musamman a cikin samfuran da ke son yin aure ko lokacin da aka ƙara zuriya. Mahara, dabbobin baƙon, ana tursasa su da korarsu. Abokan da ake zato masu cudanya ba sa fahimtar nishaɗi.

Don haka tambaya ta taso game da dalilin da yasa za a ajiye zomaye tare da sauran dabbobi kwata-kwata.

Lokacin da zomo baya son zuwa zomayen kuma

A wasu ƴan lokuta na musamman, kowane ɗayan dabbobi an keɓe su daga ƙungiyar. Abu na farko da za a yi shi ne a fayyace ko akwai dalilai na kiwon lafiya, rashin ɗabi'a ko rashin kyawun mahalli da ke sa rayuwa a cikin bukkar zomo ta kasance cikin damuwa ta yadda dabbobin suka zama masu tayar da hankali, ja da baya ko ma cutar da kansu.

Zomaye da aka yi watsi da su suna shan wahala sosai daga keɓewa, domin al'umma ita ce za ta kasance duka kuma ƙarshen-duk. Idan halin ya riga ya damu da cewa duk wani ƙoƙari na sake haɗa su cikin ƙungiyar da ta gabata ko, ba zato ba tsammani, cikin sabuwar ƙungiya ta kasa, yana da kyau a ajiye zomaye tare da zomaye marasa takamaiman don yin hulɗa tare da dabbobi. Abin takaici, mutane kadai ba su isa a madadin ba. Musamman saboda yana can ne kawai na lokaci, ba ya barci a cikin katafaren gida kuma ba ya kwana a can.

Rike zomaye tare da sauran dabbobin gida

Amma sau da yawa yakan faru cewa ƙwararren mai mallakar dabba ba kawai yana son zomaye ba, har ma da sauran nau'in dabba. Runduna gabaɗaya suna taruwa da sauri a ƙarƙashin rufin ɗaya kuma ko ta yaya dole ne su daidaita da juna.

Duk da wannan kuma daidai saboda irin waɗannan haruffa daban-daban suna yin karo, kowa yana buƙatar ɗan ƙaramin duniyarsa wanda zai iya rayuwa a cikin yanayin da ya dace da lafiya.

Zomaye da aladun Guinea

Ga lokuta na musamman da aka ambata na korar zomaye, yawanci ana kawo aladun Guinea a matsayin madadin irin nasu. Koyaya, nau'ikan nau'ikan biyu ba su da alaƙa da juna, kodayake suna iya dacewa da jituwa a kallon farko. Girman su ɗaya ne, suna cin shuke-shuke, suna son ƙwanƙwasa da gashi mai laushi.

Amma ba haka ba ne quite cewa sauki bayan duk. Zomaye kurege ne a cikin tsarin tsari. Guinea aladu, bi da bi, rodents ne. Kamar yadda aka riga aka ambata, zomaye suna sadarwa da farko ta harshen jiki, yayin da aladun Guinea ke amfani da sauti don sadarwa. Kuma tuni rashin fahimta ta farko ta tashi - da rikice-rikice. An kara da wannan shine dabi'un yanki na nau'ikan nau'ikan biyu da kuma kyamar masu kutse daga kasashen waje.

Idan har yanzu kuna son kiyaye zomaye da aladu tare, don haka ya kamata ku bi wasu mahimman shawarwari:

  • Aƙalla dabbobi biyu dole ne a adana kowane nau'in don tabbatar da hulɗar zamantakewa tare da ƙayyadaddun bayanai. Warewa zomaye na iya zama masu farin ciki a cikin "hasuwar" na aladu guda biyu, amma ba zai yiwu su samar da dangantaka mai zurfi ba. Duk abin ya fi kama da rabo mai faɗi: ƙungiyoyi daban-daban suna rayuwa tare da juna kuma a wasu lokuta suna raba buƙatun gama gari, kamar wawashe kwanon abinci.
  • Lokacin da aka ajiye zomaye da aladun Guinea a cikin shinge, ana buƙatar ƙarin sarari don kowa ya sami isasshen damar ja da baya. Zomaye sun gwammace kogon da ke da ɗan sama sama, inda aladun Guinea ba za su damu ba. Su kuma wadannan, suna bukatar gidaje masu kunkuntar kofar shiga ta yadda zomaye ba sa iya duba ciki.
  • Da kyau, ana ba da wurare daban-daban don kowane nau'in dabba. Ganuwar bangare, bambance-bambancen tsayi da ramuka na iya zama iyakoki. Keɓantaccen shinge ga kowane nau'in zai fi kyau. Don haka daya ga zomaye, wani kuma ga aladun Guinea.

Ba tare da bayyanannun rabuwa ba, aladu na guinea da zomaye na iya shiga cikin muhawara mai tsanani. Yawancin lokaci rashin fahimtar juna ne ke haifar da hakan. Yayin da zomaye, alal misali, kan yi tsalle a kan ’yan uwansu karnuka tare da sunkuyar da kunnuwansu a matsayin alamar biyayya ta yadda za su iya lalata kansu ta hanyar tsaftace juna, alade na fassara wannan hali a matsayin m. Ga alade na Guinea, kunnuwan da suka fashe suna nuna ƙiyayya. Duk da haka, ƙananan aladu ba koyaushe suna gudu ba, amma wani lokaci suna kai hari kai tsaye daidai da yanayin yankunansu - kuma yawanci suna rasa yakin. Wannan na iya samun sakamako mai sauƙi, amma kuma yana iya haifar da sakamako mai mutuwa. Aƙalla, duk da haka, shingen sadarwa yana haifar da damuwa a cikin shinge.

Da yawan sararin sararin samaniya da abinci da ayyukan da ake bayarwa, za a iya guje wa irin wannan arangama. Kowa yana amfani da kwanon abincinsa, yana da gida da ruwan sha. Abubuwan wasan wasan zomo da kayan wasan alade na Guinea sun fi dacewa a raba su kuma a raba su, kamar yadda kayan halitta suke don cizon haƙora, jera haƙora da fafatawa. Domin zomaye da aladun Guinea sun yarda: ɗan jin daɗi da jin daɗi dole ne.

Zomaye da karnuka

Duk da haka, lokacin da gawa da mafarauta suka hadu, yawanci akan sami wani rikici na sha'awa. Bugu da ƙari, akwai yanayi daban-daban: a gefe guda kare a matsayin mafarauci mai wasa, a gefe guda kuma zomo tare da ilhami don gudu da babban matakin damuwa. Tsayawa nau'ikan dabbobin biyu tare yana haifar da babban kalubale ga mai shi.

Da kyau, kare da zomo suna guje wa juna kuma kawai suna taɓa juna lokaci-lokaci yayin da suke shakar shingen shinge. Idan zomaye suna da bukkar tafiya ko wani kanti na lokaci-lokaci, karnuka sun fi kyau su nisanta su. Duk yadda babban abokin mutum yake da hali mai kyau - bugun tashin hankali da tafin hannu ya isa ya raunata zomo. Abin da zai iya zama kawai wasa don kare zai iya raguwa zuwa damuwa mai tsabta ga ƙananan zomaye kuma har ma da lalata lafiyar su a cikin dogon lokaci, misali a cikin nau'i na matsalolin hali ko arrhythmias na zuciya.

A gaskiya ma, ya faru cewa duka nau'ikan suna rayuwa cikin jituwa da juna. Nauyin, girman da shekarun kare su ne manyan abubuwan. Alal misali, idan duk dabbobin gida sun girma tare a matsayin ƙananan dabbobi, sun koyi yarda da juna tun daga farko. Idan kare ya tsufa kuma zomaye sun shigo cikin rayuwar iyali, abubuwa sun sake yin wahala.

Bugu da ƙari, kare kada ya kasance yana da ƙarfin farauta mai karfi. Dachshunds da terriers sune girman da ya dace, amma karnuka ne masu farauta masu tsabta. Karnukan kiwo da karnukan abokan arziki, a gefe guda, sun tabbatar da cewa sune mafi kyawun mu'amala da sauran nau'ikan dabbobi. Suna ɗaukar matsayin mai hankali maimakon abokiyar wasa. Wasu karnukan mata har ma suna “ɗaukar” ƙananan dabbobi masu ban mamaki kuma suna samun cikakkiyar rayuwa a matsayin uwaye masu reno.

Duk da haka, bai kamata a ajiye zomo ba tare da takamaiman takamaiman, kare ko a'a. Dabbobin, waɗanda a ƙarshe baƙon su ne ga nau'in, yakamata su sami tuntuɓar kawai a ƙarƙashin kulawa don mai shi ya iya shiga tsakani cikin lokaci mai kyau. Kare ba koyaushe yana haifar da rikici ba, zomaye kuma suna gwada iyakokin su, kare su kuma suna mamakin mu.

Zomaye da kuliyoyi

Cats sun fi mafarauta fiye da masu gadi. Waɗanda ake zaton ƙuƙumman karammiski suna son yin cudanya da doze kuma suna bayyana mara lahani, amma wannan halin yana canzawa zuwa zomo. Musamman samarin zomaye suna cikin tsarin ganima na babban cat.

Don haka, haka nan ya shafi: Idan za a ajiye zomaye da kuliyoyi tare, yana da kyau a haɗa dabbobin da juna lokacin da suke da 'yan makonni. Ta haka ne suke sanin sadarwar sauran nau'ikan da kuma yadda za su iya mayar da martani game da shi.

Manyan dabbobi suna samun wahalar karɓar sabbin shigowa yankin. Akwai kuma rashin fahimtar juna a cikin sadarwa. Lokacin zamantakewa, idan ya zama dole, ya kamata ku ci gaba a hankali da haƙuri mai yawa.

Koyaya, yanayin zomaye da kuliyoyi sun fi kama da lokacin da aka haɗa su da karnuka. Da zarar kowa ya saba da juna, yawanci suna zama tare da juna maimakon juna.

Nasihu akan kiyaye zomaye tare da sauran dabbobin gida

Babban abokantaka na iya haɓaka lokacin da zomaye ke hulɗa tare da aladun Guinea, karnuka da kuliyoyi. Halin ɗayan dabbobi sau da yawa yana taka muhimmiyar rawa a nan, da kuma ko yanayin gidaje ya ba da damar jinsunan da ya dace da rayuwa a kowane hali.

Wanda ke mayar da ka'idojin kiwo da aka ambata a farkon mayar da hankali:

  • Abinci: Ana ciyar da dabbobi daga wasu nau'ikan daban-daban, koda kuwa abincin iri ɗaya ne ko makamancin haka, koda kuwa abincin ya kasance iri ɗaya ne. Dabbobin dole ne su yanke shawara da kansu ko suna so su raba yankinsu kuma su jure wa baƙi a kwanon ciyarwa ko kuma sun gwammace su ci cikin kwanciyar hankali. Kishi game da abinci zai haifar da ƙarin rikice-rikice. Bugu da kari, mai shi zai iya sarrafa wanda ya ci me, nawa da lokacin.
  • Bukatar sararin samaniya: Baya ga buƙatun sararin samaniya ga kowane nau'i ko rukuni, akwai buƙatar sarari don ƙarin hanyoyin tserewa da zaɓuɓɓukan ja da baya. Wannan ya shafi musamman ga zamantakewa tare da aladun Guinea. Cats da karnuka yawanci suna zagayawa duk gidan ta wata hanya, amma ba su da wurin zama a cikin shingen waje, musamman ba rashin kulawa ba.
  • Kulawa: kulawar kulawa kamar wanka mai yashi wani lokaci ana iya haɗa shi da kyau, musamman ga aladun Guinea da zomaye don amfani da juna. Amma gidan da aka zana, kwanonin tono da makamantansu kuma sun shahara da nau'ikan dabbobin gida da yawa. A ka'ida, dabbobin suna jujjuya kansu kuma ba kasafai ake samun gardama ba game da ko wane ne.
  • Buƙatar motsawa: Yin wasa tare a ƙarƙashin kulawa ko tare da sa hannun mai shi na iya karya kankara kuma yana taimakawa wajen shawo kan shingen sadarwa. Ana ba da tabbacin kayan wasan zomo na musamman don zama mai ban sha'awa ga aladu na Guinea, karnuka, kuliyoyi da makamantansu.
  • Kiwon lafiya: Ko dai duba lafiyar zomaye, aladun Guinea, karnuka ko kuliyoyi: dole ne a yi la'akari da dabbobin kowane ɗayansu. Za a iya amfani da magani da kyau ta hanyar ciyarwa daban. Duk da haka, kallon kusa da kullun yana amfani da duk wani rauni kuma, musamman, ga halin da ya dace da nau'in. Wannan shi ne ainihin abin da ke faruwa don muhawara idan ya zo ga yunƙurin zamantakewa: Shin zomaye suna so su karɓi baƙon abokan zama kwata-kwata? Shin son sani zai shawo kan kunya? Ko kuwa kishi ne ke haifar da shinge tsakanin dabbobi?

A matsayinka na mai tsaro, da gaske dole ne ka tabbatar da cewa ka sadaukar da kanka ga duk dabbobi daidai da sadaukarwa da tsauri. In ba haka ba, yana da kyau duk wanda ke da hannu ya yanke shawara a kan nau'in dabba kuma ya kiyaye shi a cikin hanyar da ta dace.

Mary Allen

Written by Mary Allen

Sannu, ni Maryamu! Na kula da nau'ikan dabbobi da yawa da suka haɗa da karnuka, kuliyoyi, aladun Guinea, kifi, da dodanni masu gemu. Har ila yau ina da dabbobin gida guda goma a halin yanzu. Na rubuta batutuwa da yawa a cikin wannan sararin sama da suka haɗa da yadda ake yi, labaran bayanai, jagororin kulawa, jagororin jinsi, da ƙari.

Leave a Reply

Avatar

Your email address ba za a buga. Da ake bukata filayen suna alama *