in

Guillemots

Tare da launin baki da fari, guillemots suna tunawa da ƙananan penguins. Duk da haka, tsuntsayen teku suna rayuwa ne kawai a yankin arewa kuma suna iya tashi, sabanin penguins.

halaye

Menene kamannin guillemots?

Guillemots na dangin auk ne kuma a can suna cikin jinsin guillemot. Tsuntsayen suna kan matsakaicin tsayin santimita 42, tazarar fuka-fukan sun kai santimita 61 zuwa 73. Ƙafafun baƙar fata suna tsayawa a kan wutsiya a cikin jirgin. Babban dabba yana da nauyin kilogiram ɗaya. Kai, wuya, da baya suna launin ruwan kasa-baƙi a lokacin rani, ciki fari ne. A cikin hunturu, sassan kai a kan ƙwanƙwasa da bayan idanu kuma suna da launin fari.

Bakin yana kunkuntar da nuni. Idanun baƙar fata ne, wani lokacin kuma suna kewaye da wani zoben ido na fari, wanda daga shi wani ƙunƙuntaccen farar layin ke bi zuwa tsakiyar kai. Duk da haka, ba duk guillemots suna da zoben ido da farar layi ba. Tsuntsaye masu wannan tsari ana samun su ne a arewacin yankin da ake rarraba su, sannan kuma ana kiran su ringlets ko ƙwanƙolin kallo.

A ina ne guillemots ke zama?

Guillemots suna rayuwa ne a cikin yankuna masu zafi da na ƙasa na arewacin kogin. Ana iya samun su a Arewacin Turai, Asiya, da Arewacin Amurka, watau a Arewacin Atlantic, Arewacin Pacific, da Tekun Arctic. Har ila yau, akwai ƙananan jama'a a wani ɓangare na Tekun Baltic mallakar Finland.

A cikin Jamus, watau a tsakiyar Turai, akwai 'yan guillemots kawai a tsibirin Heligoland. A can suna hayayyafa akan abin da ake kira Lummenfelsen. Guillemots suna zaune a cikin budadden teku. Ana samun su ne kawai a cikin ƙasa lokacin lokacin kiwo. Daga nan sai su nemi tsaunin tuddai don su hayayyafa.

Wadanne nau'ikan guillemots ne akwai?

Wataƙila akwai ƴan nau'ikan nau'ikan guillemot. Masu binciken har yanzu suna jayayya ko akwai nau'ikan nau'ikan nau'ikan guda biyar ko bakwai. An ce rakunan biyu su zauna a yankin Pacific da daban-daban na daban-daban a yankin Atlantika. Guillemot mai kauri yana da alaƙa.

Shekara nawa ke samun guillemots?

Guillemots na iya rayuwa sama da shekaru 30.

Kasancewa

Ta yaya guillemots ke rayuwa?

Guillemots tsuntsaye ne na teku waɗanda ke kashe mafi yawan rayuwarsu a cikin buɗaɗɗen teku. Suna zuwa ne kawai don yin kiwo. Suna aiki da rana da kuma maraice. A cikin ƙasa, guillemots suna fitowa da kyar, suna tafiya a tsaye da ƙafafu tare da tafiya. A gefe guda, ƙwararrun ƙwararru ne kuma suna iya tashi da kyau. Sa'ad da suke iyo, suna yin tafiya da ƙafafu kuma suna tafiya a hankali. Lokacin nutsewa, suna motsawa da motsin fikafikan su. Yawanci suna nutsewa cikin 'yan mita kaɗan kawai, amma a cikin matsanancin yanayi, suna iya nutsewa har zuwa zurfin mita 180 kuma na mintuna uku.

Lokacin farautar kifi, da farko suna manne kawunansu a cikin ruwa har zuwa idanuwansu kuma suna neman ganima. Sai da suka hango kifi suke nutsewa. Lokacin da guillemots suka canza launin su, wato, lokacin molt, akwai lokacin da ba za su iya tashi ba. A cikin wadannan makonni shida zuwa bakwai suna zama a cikin teku kawai ta hanyar iyo da ruwa.

A lokacin kiwo a kan ƙasa, guillemots suna yin mallaka. Ɗaya daga cikin mafi girma yana kan gabar gabashin Kanada, wanda ya ƙunshi kusan 400,000 guillemots. A cikin waɗannan yankuna, nau'i-nau'i guda ɗaya, waɗanda yawanci suke zama tare har tsawon lokaci ɗaya, suna zaune kusa da juna. A matsakaita, har zuwa nau'i-nau'i 20 suna haifuwa a cikin murabba'in mita ɗaya, amma wani lokacin ƙari.

Bayan lokacin kiwo, wasu dabbobin suna kusa da wuraren kiwonsu a teku, yayin da wasu ke tafiya da nisa. Ba wai kawai guillemots suna samun jituwa da juna ba, suna kuma ba da damar wasu nau'in tsuntsayen teku su hayayyafa a cikin mulkinsu.

Abokai da maƙiyan miyagu

Kwayoyin Guillemot galibi ana cinye su ta hanyar corvids, gulls, ko foxes. Tsuntsaye masu tasowa kuma za su iya fada musu. Da farko a da, mutane ne suke farautar guillemots kuma ana tattara ƙwai. A yau yana faruwa lokaci-lokaci a cikin Norway, Tsibirin Faroe, da Burtaniya.

Ta yaya guillemots ke haifuwa?

Dangane da yankin, guillemots suna haifuwa tsakanin Maris ko Mayu da Yuni. Kowace mace tana yin kwai ɗaya ne kawai. Ana sanya shi a kan gangaren dutsen kunkuntar dutsen kiwo kuma a madadin iyaye suna sanya shi a ƙafafu har tsawon kwanaki 30 zuwa 35.

Kwai yana da nauyin gram 108 kuma kowanne yana da launi kuma an yi masa alama daban. Saboda haka, iyaye za su iya bambanta qwai daga na sauran nau'i-nau'i. Don kada kwai ya fado daga gefuna na dutse, yana da ƙarfi conical. Wannan yana sa shi kawai ya juya cikin da'irori kuma baya faɗuwa. Bugu da ƙari, ƙwayar kwai yana da ƙarfi sosai kuma yana manne da substrate.

Bayan 'yan kwanaki kafin samarin ƙyanƙyashe, iyaye sun fara kira don ƙananan yara su san muryar su. Lokacin da a ƙarshe suka yi rarrafe daga cikin kwan, sun riga sun gani. Yaran da farko sun sa rigar ƙasa mai kauri. Bayan ƙyanƙyashe, ana kula da matasa har zuwa kwanaki 70 kafin su iya tashi da kyau kuma su zama masu zaman kansu.

A cikin kimanin makonni uku, matasa dole ne su ci jarrabawar ƙarfin hali: ko da yake ba za su iya tashi ba tukuna, amma sun yada gajerun fuka-fuki kuma suna tsalle daga manyan duwatsu masu girma zuwa cikin teku. Tsuntsun iyaye yakan bi su. Lokacin tsalle, suna kira da ƙarfi da ƙarfi don ci gaba da tuntuɓar iyayensu.

Wannan abin da ake kira Lummensprung yana faruwa ne da yamma a lokacin faɗuwar rana. Wasu tsuntsayen tsuntsaye suna mutuwa a cikin tsalle, amma mafi yawansu suna rayuwa ko da sun fada kan rairayin bakin teku: Domin har yanzu suna da kullun, suna da kitse na kitse da kauri mai kauri, suna da kariya sosai. Bayan irin wannan "masu yaudara" suna gudu zuwa hanyar ruwa zuwa ga iyayensu. Guillemots suna zama a cikin yankunan teku marasa zurfi na tsawon shekaru biyu na farkon rayuwa. Suna komawa dutsen da suke zaune a kusan shekaru uku kuma suna iya yin kiwo a shekaru huɗu zuwa biyar.

Ta yaya guillemots ke sadarwa?

Yana yin ƙara a cikin yankunan kiwo na guillemots. Kiran da yayi kama da "wah wah wah" kuma kusan zai iya juyewa zuwa ruri abu ne na yau da kullun. Tsuntsayen kuma suna kururuwa da kururuwa.

Mary Allen

Written by Mary Allen

Sannu, ni Maryamu! Na kula da nau'ikan dabbobi da yawa da suka haɗa da karnuka, kuliyoyi, aladun Guinea, kifi, da dodanni masu gemu. Har ila yau ina da dabbobin gida guda goma a halin yanzu. Na rubuta batutuwa da yawa a cikin wannan sararin sama da suka haɗa da yadda ake yi, labaran bayanai, jagororin kulawa, jagororin jinsi, da ƙari.

Leave a Reply

Avatar

Your email address ba za a buga. Da ake bukata filayen suna alama *