in

Hawainiya: Abin da Ya Kamata Ku Sani

Hawainiyar dabba ce mai rarrafe, mai rarrafe. Sunan ya fito daga Girkanci kuma yana nufin "zakin duniya". Akwai nau'ikan nau'ikan sama da 200 daban-daban. Mafi ƙanƙanta ya fi ɗan yatsan yatsa gajarta, yayin da mafi girma ke girma har zuwa santimita 68 a tsayi. Yawancin hawainiya suna cikin haɗari. Don haka sai ku kiyaye kada su mutu.

Hawainiya suna zaune a Afirka, a kudancin Turai, a Larabawa, da kudancin Indiya. Suna son wurare masu ɗumi tare da dazuzzuka masu yawa saboda suna zaune a kan bishiyoyi da cikin daji. A can suka sami kwari da suke son ci. Har ila yau, wani lokaci suna cin kananan tsuntsaye ko wasu hawainiya.

Idanun Hawainiya musamman tafi tafi da gidanka kuma suna fitowa daga kai. Dukansu idanu suna ganin abubuwa daban-daban. Wannan yana ba ku kusan kowane kallo. Bugu da ƙari, hawainiya suna gani sosai, ko da wani abu yana da nisa. Za su iya karkatar da dogon harshensu mai ɗaure zuwa ga ganima. Sa'an nan ganima ya manne da shi ko, mafi daidai, manne da shi.

An fi sanin hawainiya don iya canza launi. Yana yin haka ne don sadarwa wani abu ga wasu hawainiya. Bugu da ƙari, hawainiya yana yin duhu lokacin da sanyi: Wannan yana ba shi damar ɗaukar zafi daga haske. Idan ya yi dumi, dabbar takan yi haske ta yadda hasken rana ya tashi daga gare ta.

Hawainiya suna haifuwa da ƙwai kamar kowane mai rarrafe. Bayan saduwa, yana ɗaukar kimanin makonni huɗu don ƙwai su kasance a shirye. A lokaci guda akwai guda biyar zuwa 35. Da zarar an dasa ƙwai, yana iya ɗaukar watanni biyu kafin samarin su haihu. A wuraren sanyi kuma, akwai wasu hawainiya da suke fitowa daga cikin kwan da ke cikin mahaifa sai a haife su.

Mary Allen

Written by Mary Allen

Sannu, ni Maryamu! Na kula da nau'ikan dabbobi da yawa da suka haɗa da karnuka, kuliyoyi, aladun Guinea, kifi, da dodanni masu gemu. Har ila yau ina da dabbobin gida guda goma a halin yanzu. Na rubuta batutuwa da yawa a cikin wannan sararin sama da suka haɗa da yadda ake yi, labaran bayanai, jagororin kulawa, jagororin jinsi, da ƙari.

Leave a Reply

Avatar

Your email address ba za a buga. Da ake bukata filayen suna alama *