in

Me yasa Jajayen tururuwa A Gabashin Gabashin Amurka ke cizon mutane, amma baƙar fata ba sa?

Dukansu jajayen tururuwa na gama gari suna ciji. Amma adadin formic acid da tururuwa baƙar fata ke fitarwa ba shi da ƙima don haka ba a sani ba. Amma jajayen tururuwa suna isar da babban adadin formic acid a cikin cizon su don haka suna ba da ƙarin zafi, kumburi, da ja.

Me yasa jajayen tururuwa suke cizo?

Wadannan critters suna fesa formic acid maimakon. Wannan yana da fa'idar cewa za su iya kare kansu ta wani tazara. Lokacin da acid ya shiga cikin raunuka, yana da dadi musamman.

Menene bambanci tsakanin tururuwa ja da baƙar fata?

Jajayen tururuwa suna guje wa mutane. Sabanin haka, tururuwa ta baƙar fata (Lasius niger) tana da ƙananan ƙulle-ƙulle game da gina gidajensu a ƙarƙashin shingen terraces ko hanyoyin lambu da kuma juya su cikin haɗari masu haɗari.

Za a iya jan tururuwa su ciji?

Ita kuwa tururuwa jajayen itace da aka fi sani da ita, tana ciji. Har ila yau tururuwa masu yankan ganye suna da ɓangarorin baki masu ƙarfi waɗanda za su iya ciji da ƙarfi. Dukansu - duka biyun tsawa da cizo - ba su da daɗi sosai.

Bakar tururuwa za su iya cizo?

Bakar tururuwa na al'ada da za ku iya samu a ko'ina kawai ku ciji. Cizon na iya yin ja kuma ya yi zafi kadan, amma zai warke da sauri. Idan kun ci karo da tururuwa jajayen itace, cizon ya fi zafi. Wadannan kwari suna cusa guba mai suna ant venom akan wurin cizon.

Wadanne tururuwa za su iya ciji?

Tururuwa na iya cizon baki da baki (mandibles). Membobin tururuwa ne kawai - ciki har da tururuwa na itace, tururuwa na hanya, tururuwa kafinta - allurar asiri mai guba ga maharin, ko dai ta nesa ko kai tsaye a wurin cizon.

Yaya hatsarin jan tururuwa?

Jan tururuwa itace cizo. Ƙananan tururuwa jajayen lambu. Cizon cizo yana da zafi amma ba haɗari ba.

Jan tururuwa za su iya kashe mutane?

Lokacin da aka kai hari, ’yar tururuwa ta kai hari tare da haɗuwa da muƙamuƙinta da kuma dafin da ke kan cikinta. Da farko ta ciji fata sannan ta zuba gubarta a cikin raunin da ya samu. Yawancin waɗannan hare-hare suna faruwa a ɗan gajeren lokaci daga juna.

Me yasa cizon tururuwa ke ciwo?

Amma ba haka ba ne, domin tururuwa jan itace ta fara cizo sannan ta zuba formic acid a cikin raunin da ta samu. Kuma wannan yana ƙone rauni. Kuna iya wanke formic acid tare da ruwa mai tsabta.

Me zai faru idan jajayen tururuwa ta cije ku?

Cizon tururuwa na wuta yakan haifar da zafi nan take da jajayen kumburi wanda ke ɓacewa cikin mintuna 45. Bayan haka, kumburin ciki ya fito, wanda ke fashe a cikin kwanaki 2 zuwa 3, yawanci yana haifar da kamuwa da cuta.

Shin jajayen tururuwa suna da amfani?

Gudun itacen ja, wanda kawai ya bayyana a cikin lambuna tare da layin bishiyar, yana da amfani. Yana cin tsutsar kwari. Tun da yake tabbatar da ma'aunin ilimin halitta, yana ƙarƙashin kariya ta yanayi. Baƙar fata ko launin toka ko rawaya lambun tururuwa (Lasius) yawanci yana rayuwa a cikin facin kayan lambu.

Me zai faru idan tururuwa ta cije ku?

Da farko, dafin yana haifar da zafi mai zafi, kumburi, da zafi a wurin da aka yi harbi. Koyaya, rukunin yanar gizo na iya haɓaka zuwa pustules (cikakken blisters) waɗanda zasu iya ɗaukar makonni biyu. Dafin tururuwa yana haifar da mutuwar tantanin halitta, kuma pustules shine sakamakon tsarin garkuwar jikin mu yana tsaftace tarkacen tantanin halitta.

Menene banbanci tsakanin jajayen tururuwa da bakar tururuwa?

Menene bambanci tsakanin baƙar fata da jajayen tururuwa? Babban bambanci tsakanin tururuwa ja da baƙar fata shine launin su. Jajayen tururuwa ɗaya ce daga cikin manyan halittu, yayin da akwai nau'ikan tururuwa guda 24. Jajayen tururuwa tana da ƙarfi da ganima, tana fitar da guba mai zafi idan ta ciji.

Menene bambanci tsakanin tururuwa na wuta da jajayen tururuwa?

Babban bambanci tsakanin jajayen tururuwa da tururuwa na wuta shine tururuwa jajayen tururuwa ne masu launin ruwan kasa mai haske yayin da tururuwa masu wuta su ne tururuwa masu tsauri da ke cikin jinsin Solenopsis. Tururuwan wuta sun hada da jajayen tururuwa suma. Jajayen tururuwa da tururuwa na wuta rukuni ne na tururuwa masu tsauri.

Me yasa bakar tururuwa ba sa cizo?

Lokacin da tururuwa baƙar fata suka ciji, suna yin hakan ne don kare gidajensu daga barazanar da kuma nisantar da masu kutse. Ba masu tayar da hankali ba ne kuma ba za su ciji mutane ba gaira ba dalili. Cizon tururuwa kafinta ba shi da zafi da haɗari tunda ba sa sakin wani dafi mai guba.

Me yasa jajayen tururuwa suke tashin hankali?

Tururuwan wuta suna da ƙarfi sosai lokacin da gidansu ya rikice. Idan abin ya fusata, sai su yi yawo a kan wanda aka gane mai kutsawa, su danne kansu ta hanyar cizon fata, sannan su yi ta ci gaba da yi ta yi ta allurar dafin alkaloid da ake kira solenopsin. Muna kiran wannan aikin a matsayin "hargitsi."

Mary Allen

Written by Mary Allen

Sannu, ni Maryamu! Na kula da nau'ikan dabbobi da yawa da suka haɗa da karnuka, kuliyoyi, aladun Guinea, kifi, da dodanni masu gemu. Har ila yau ina da dabbobin gida guda goma a halin yanzu. Na rubuta batutuwa da yawa a cikin wannan sararin sama da suka haɗa da yadda ake yi, labaran bayanai, jagororin kulawa, jagororin jinsi, da ƙari.

Leave a Reply

Avatar

Your email address ba za a buga. Da ake bukata filayen suna alama *