in

Abin da za ku yi idan karnukan ku suna da tsutsotsi

Kusan duk karnuka za su yi hulɗa da tsutsotsi a rayuwarsu. Labari mai dadi shine akwai hanyoyi da yawa don magance karnuka masu kamuwa da cuta. Tare da tsutsotsi na yau da kullun, ba za ku iya kare kare ku kawai ba har ma da kanku, saboda wasu nau'ikan tsutsotsi kuma ana iya yada su ga mutane.

Mafi mahimmancin parasites sune roundworms da tapeworms, hookworms, lungworms, da heartworms. Mai zuwa ya shafi kowane nau'in tsutsotsi: haɗarin kamuwa da cuta yana ɓoye a ko'ina. Tushen kamuwa da cuta na iya zama wasu karnuka da ɗigon su, rodents daji, da gawa, amma har da kwadi da katantanwa. Ana iya samun ƙarin haɗari ga karnuka masu tafiya ko a ɗauke ku tare da ku daga ƙasashen waje. A cikin ƙasashen tafiye-tafiye na kudanci, alal misali, akwai haɗarin kamuwa da cututtukan zuciya da sauro ke yadawa.

Sau nawa ake buƙatar magani ya dogara da shekarun kare da yanayin rayuwa. Akwai shirye-shirye na musamman ga 'yan kwikwiyo, don masu juna biyu, matasa, ko dabbobin manya, waɗanda duk an yarda da su sosai. A cikin ƙungiyoyi masu haɗari, ya kamata a gudanar da tsutsotsi kowane wata. Wannan ya haɗa da karnuka waɗanda aka ba su izinin yawo cikin 'yanci don haka suna cikin kusanci da hanyoyin kamuwa da cuta da aka ambata a sama. Idan kare yana da kusanci da yara ƙanana, ana ba da shawarar yin amfani da tsutsotsi a kowane wata, tun da karnuka masu kamuwa da cuta sukan ɗauki sassan tsutsotsi, ƙwai, ko tsutsa a cikin gashin su, wanda ke ƙara haɗarin watsawa. Idan ba za a iya rarraba haɗarin mutum ɗaya na dabba ba, ana ba da shawarar kusan jiyya huɗu a kowace shekara.

Akwai nau'ikan nau'ikan kayan sashi da yawa da haɗuwa na kayan aiki suna samuwa. Tare da likitan dabbobi, masu kare kare na iya aiwatar da jiyya na mutum ɗaya, har ma da cin abinci na musamman ko halaye na kare za a iya la'akari da lokacin zabar shirye-shiryen da ya dace. Wannan yana sa sarrafa tsutsa cikin sauƙi da aminci.

Ava Williams

Written by Ava Williams

Sannu, Ni Ava! Na shafe shekaru sama da 15 ina rubutu da fasaha. Na ƙware a cikin rubuta labaran bulogi masu ba da labari, bayanan martaba iri-iri, duban samfuran kula da dabbobi, da labaran lafiyar dabbobi da kulawa. Kafin da kuma lokacin aikina na marubuci, na shafe kimanin shekaru 12 a masana'antar kula da dabbobi. Ina da gogewa a matsayin mai kula da gidan kurkuku da ƙwararrun ango. Ina kuma gasa a wasannin kare da karnuka na. Ina kuma da kuliyoyi, aladun Guinea, da zomaye.

Leave a Reply

Avatar

Your email address ba za a buga. Da ake bukata filayen suna alama *