in

Lili Ruwa: Shuka Mai Bukatar sarari

A kan yawancin tafki na gida, lilies na ruwa suna rufe aƙalla ɓangaren saman kuma suna jan hankalin ido da launuka masu haske. Suna da ban sha'awa daban-daban dangane da furanni, ganye, da girma. Akwai nau'in da ya dace don kowane tafki. Amma ta yaya za ku daidaita "Sarauniyar Pond" a cikin lambun ku a gida?

Tunani Game da shi Tukunna

Ko da kafin sayen irin wannan shuka mai iyo, ya kamata ku san sararin da ake bukata. Ba kawai game da zurfin kandami ba, har ma game da yanayin girma na shuka da kuma saman da ya kamata a rufe ruwan lili. Dole ne a la'akari a nan cewa wani lokaci yana ɗaukar haske daga wasu (sub) tsire-tsire na ruwa don haka tsara ainihin nau'in nau'in ya kamata a sanya a ina. Akwai hanyoyi daban-daban ga kowane yanayi: Akwai nau'ikan da za su iya jure wa zurfin ruwa na 30cm da waɗanda ke buƙatar aƙalla mita ɗaya na ruwa don buɗewa sannan su rufe har zuwa 2m² na ruwa. Matsayin da ya dace kuma yana da mahimmanci: nau'ikan nau'ikan daban-daban sun bambanta sosai a nan. Yawancin suna son wuri mai haske da dumi inda za su ji daɗin sa'o'i biyar zuwa shida na hasken rana a rana. Sauran nau'ikan (mafi mahimmanci) kuma suna bunƙasa cikin inuwa mai haske kuma suna fure duk da ɗan ƙaramin hasken rana. Akwai ma jinsuna don inuwa mai zurfi, irin su "rawaya tafki mai tashi".

Shuka Ruwa Lilies

Har ila yau, akwai wasu abubuwa da za a yi la'akari da lokacin dasa: Hanya mafi sauƙi don dasa lilies na ruwa shine a cikin manyan kwandunan waya. Ana iya cire waɗannan sauƙi daga tafkin lambun don aikin kulawa. Ya kamata a zabi girman don haka lily na ruwa zai iya ci gaba na 'yan shekaru. Duk da haka, sai a sake maimaita shi akai-akai na tsawon lokaci don ya ci gaba sosai. Ga kananan nau'ikan, kwantena masu karfin lita biyar sun isa, yayin da manyan zasu iya kaiwa har zuwa lita 30 cikin sauki. Ainihin shuka sannan yayi kama da haka: Kwandon yana cike da ƙasa, watau ƙasa. Wannan ƙasa ya kamata ya sami babban rabo na yumbu, kusan 30% yana da kyau. Don haka ƙasa ba ta yin iyo da zarar kwandon ya shiga cikin ruwa. Ya kamata kuma ya kasance mai wadataccen abinci mai gina jiki don kada ku yi taki. Ana shuka lili na ruwa a cikin wannan ƙasa kuma kwandon ya shiga cikin ruwa. Dole ku ci gaba a hankali a nan. Idan kuna son shuka lilies na ruwa ba tare da kwando ba, ba dole ba ne ku yada ƙasa a cikin tafkin; tudun shuka kusan. Tsayin 20 cm, wanda ke kewaye da duwatsu, ya isa gaba ɗaya.

Lokacin da lokaci ya yi, akwai bambance-bambancen guda biyu: Lokacin dasa shuki a cikin bazara da watanni na rani (Mayu zuwa Yuli) dole ne a hankali ƙara yawan ruwan kandami ko kuma a hankali sanya kwandon raga a cikin ruwa mai zurfi: Wannan yana ba da damar lilies na ruwa. don ci gaba da haɓaka haɓakarsu. Zurfin dasa ya kamata - dangane da nau'in da girman - ya kasance tsakanin 20cm da 2m.

Dasa shuki a cikin kaka (Satumba har zuwa jim kaɗan kafin daskarewa) ya fi sauƙi: A nan ba dole ba ne ka zurfafa shi mataki-mataki, saboda shuka ba ta da furanni. Don haka ana iya sanya shi cikin ruwa mai zurfi nan da nan. Tun da lilies na ruwa yakan yi fure daga Mayu zuwa Satumba, dole ne ku jira kaɗan kafin ku ji daɗin ƙawa na sabbin dasa shuki.

Abin da Ya Kamata A Yi La'akari

Kada ku taɓa ɗaukar lili na ruwa daga daji: wasu nau'ikan suna ƙarƙashin kariya ta yanayi kuma tsire-tsire na iya ƙunsar ƙwayoyin cuta da kwari, waɗanda za ku kawo cikin kandami. Idan shukar ta girma da yawa sau ɗaya a wurin, sannan kuma ta cinye hasken da sauran tsire-tsire ke buƙata, to ana iya tsattsage ta tsaka-tsaki kuma a datse. Duk da haka, idan an maimaita wannan tsari, dole ne kuyi tunani game da samun ƙananan nau'in. Hakanan yakamata ku ɗauki mataki idan kun sami ganyaye masu ruɓe da rhizomes. Zai fi kyau a cire waɗannan kafin dasa shuki.

Mary Allen

Written by Mary Allen

Sannu, ni Maryamu! Na kula da nau'ikan dabbobi da yawa da suka haɗa da karnuka, kuliyoyi, aladun Guinea, kifi, da dodanni masu gemu. Har ila yau ina da dabbobin gida guda goma a halin yanzu. Na rubuta batutuwa da yawa a cikin wannan sararin sama da suka haɗa da yadda ake yi, labaran bayanai, jagororin kulawa, jagororin jinsi, da ƙari.

Leave a Reply

Avatar

Your email address ba za a buga. Da ake bukata filayen suna alama *