in

Kayan Aikin Terrarium Dama Don Dodanni Masu Gemu

Idan ka duba a cikin dabbobi masu rarrafe, za ka yi sauri ka ci karo da dodon gemu, wanda ya fito daga jeji. Wadannan kyawawan dabbobi suna karuwa sosai, wanda ba abin mamaki ba ne. Ba wai kawai suna da kyau da ban sha'awa ba, amma suna ba wa masu mallakar sa'o'i masu yawa masu ban sha'awa. Ko suna bin ganimarsu ko hawan, waɗannan dabbobin hamada suna rayuwa daidai da sunansu na mafarauta, wanda ke nufin cewa sha'awar ta riga ta mamaye magoya baya da yawa. Baya ga abincin da ya dace, wanda ya kamata ya ƙunshi shuka da abinci mai rai, masaukin dabbobi yana taka muhimmiyar rawa. Baya ga zaɓi na terrarium, wannan kuma dole ne a saita shi don kiyaye dodon gemu a matsayin nau'in da ya dace da yanayi mai yiwuwa. A cikin wannan labarin, za ku gano abin da ya kamata a yi la'akari yayin kafawa da zabar terrarium mai kyau.

Madaidaicin girman terrarium don dodanni masu gemu

Akwai jimillar dodannin gemu guda takwas daban-daban, duk suna iya kaiwa ga girman jiki daban-daban. Duk da haka, dabbobin da aka fi adana su ne dodon gemu mai dwarf da ɗigon gemu mai tsiri.

Lokacin siyan terrarium, yana da mahimmanci ku kiyaye mafi girman girman, kodayake manyan tankuna ba shakka ba matsala bane, amma suna ba dabbobi ƙarin zaɓuɓɓuka da walwala. Girma koyaushe yana da kyau kuma yana ba ku ƙarin zaɓuɓɓuka idan ya zo ga kayan aiki fiye da ƙananan ƙira. Bugu da ƙari, dole ne a yi la'akari da ko an ajiye dabbobin su kadai ko a bi-biyu ko a rukuni. Lokacin ajiye dodon gemu dwarf ɗaya ɗaya, mafi ƙarancin girman shine 120x60x60cm (LxWxH) kuma ga dodo masu ratsi aƙalla 150x80x80 cm (LxWxH). Idan kana son adana ƙarin dabbobi, koyaushe dole ne ka ƙara aƙalla kashi 15 na sararin bene zuwa ƙayyadadden ƙayyadadden girman. Wannan zai zama aƙalla 150x90x69 cm don dodanni masu gemu guda biyu da aƙalla 180x100x80 cm don dodanni masu gemu.

Bugu da ƙari, girman, wanda dole ne a yi la'akari da shi, terrariums daban-daban kuma an yi su da kayan daban-daban. Yawancin lokaci zaka iya zaɓar tsakanin terrarium na katako da gilashin terrarium. Samfuran katako suna da fa'ida cewa itacen yana ba da ƙarin kariya kuma saboda haka ƙarancin zafi ya ɓace, wanda ba shakka yana ceton ku wutar lantarki.

Ya kamata a kula da mafi kyawun samun iska yayin siyan terrarium. Yana da mahimmanci a tabbatar da cewa akwai buɗewar samun iska wanda dabbobi ba za su iya tserewa ba. Waɗannan yawanci suna a gefe ko a cikin murfi na terrarium. Suna tabbatar da cewa zazzagewar iska a cikin terrarium daidai ne kuma ana ba da cuties koyaushe tare da sabbin iskar oxygen.

Fasahar da ake bukata

Fasaha na taka muhimmiyar rawa wajen kiwon lafiya da jin dadin dabbobi don haka bai kamata a yi wasa da su da wasa ba. Amma menene ainihin ake buƙata a nan? Kuna iya samun ƙarin bayani game da wannan dalla-dalla a ƙasa:

  • haske na asali;
  • fitulun zafi;
  • Hasken UV;
  • ma'aunin zafi da sanyio;
  • hygrometer;
  • thermostat;
  • substrate;
  • bangon gefe da na baya;
  • kwanon sha;
  • ado da shuke-shuke.

Hasken asali a cikin terrarium ku

Haske na asali yana taka muhimmiyar rawa, saboda dabbobin hamada musamman dabbobi masu rarrafe ne masu son haske. Don wannan dalili yana da mahimmanci kada ku taɓa yin tsalle akan hasken wuta a cikin terrarium. Kuna samun mafi kyawun fitowar haske daga fitilun tururi na ƙarfe, da sauran abubuwa. Bugu da ƙari, suna kuma bayar da haske na musamman. Dangane da girman terrarium ɗin ku, zaku iya yin aiki tare da fitilar 150W ko tare da fitilun 75W da yawa. Da fatan za a zaɓi fitilun masu inganci kawai waɗanda aka yi na musamman don amfani a cikin irin wannan filin.

Wutar tabo mai zafi

Hakanan yakamata a sanya fitilun wurin zafi. Waɗannan suna haifar da ɗumi mai daɗi wanda dabbobin suka dogara da shi saboda ainihin asalinsu. Akwai, alal misali, fitilu masu haskakawa ko abin da ake kira spots halogen. Hakanan ana iya haɗa samfuran biyu zuwa dimmer don ku iya yin gyare-gyare masu kyau da kanku. Hakanan ana samun waɗannan fitilun tare da maballin wuta daban-daban.
Yana da mahimmanci a yanzu cewa an shigar da waɗannan wuraren zafi kamar yadda zai yiwu don kada dabbobin ba za su iya kusanci ba kuma suna iya cutar da kansu. Hakanan yana da mahimmanci cewa ana iya haɗa waɗannan zuwa na'ura mai ƙididdigewa ko ma'aunin zafi da sanyio don ku iya rage zafin jiki da dare ba tare da yin saitunan da kanku kowane lokaci ba.

Hasken UV

Hasken UV shima yana da mahimmanci kuma yakamata a haɗa shi cikin terrarium dodo na gemu. Ana buƙatar wannan haske ta dabbobi masu rarrafe don samar da bitamin D3 don haka yana taka muhimmiyar rawa a cikin lafiya. Idan akwai rashi na bitamin D3, wannan na iya haifar da kasusuwa masu laushi da rashin calcium. Hakanan, akwai zaɓuɓɓuka daban-daban waɗanda zaku iya zaɓa daga ciki.

Alal misali, akwai radiyo masu ƙarfi, waɗanda ba a yarda su kasance a duk rana ba. Waɗannan suna da kusan watt 300. A farkon ya kamata ku fara da minti biyar a rana kuma za ku iya ƙara wannan a hankali har zuwa minti 40. Tare da radiators masu ƙarfi, yana da mahimmanci a kiyaye mafi ƙarancin nisa na mita ɗaya daga dabba. Hakanan akwai zaɓi na shigar da radiyo na wasanni na yau da kullun, wanda kuma zaku iya amfani dashi azaman wurin zafi, misali. Koyaya, wannan na iya gudana koyaushe kuma ba shi da haɗari kamar sauran samfuran.

Ma'aunin zafi da sanyio

Hakanan ma'aunin zafi da sanyio yana da mahimmanci a cikin gidan dodo mai gemu. Tun da dabbobin sun dogara sosai kan yanayin zafi mai kyau a cikin tanki, dole ne a ci gaba da bincika wannan don samun damar shiga cikin gaggawa. Yana da mahimmanci don tabbatar da cewa kuna amfani da ingantaccen ma'aunin zafi da sanyio wanda zaku iya dogara da 24/7. Idan zai yiwu, ya kamata ku yi amfani da samfurin da ke da firikwensin zafin jiki daban-daban guda biyu. Don haka ya zama dole a cikin gaggawa don sanin yanayin zafin jiki a bangarorin biyu don dabbobi su ji daɗi gaba ɗaya kuma su kasance cikin koshin lafiya.

Tare da irin wannan ma'aunin zafin jiki na musamman, ba matsala don auna zafin jiki kai tsaye a wurare daban-daban guda biyu a cikin terrarium. Yana da kyau a sanya ɗaya daga cikin na'urori masu auna firikwensin a cikin mafi zafi kuma ɗaya a wuri mafi sanyi. Don wurin da ya fi zafi, ba shakka, wurin da dabbobin za su yi kiwo, dole ne a zaɓi wurin da dabbobi za su yi kiwo. A madadin, kuma ba matsala ba ne don haɗa ma'aunin zafi da sanyio biyu a cikin terrarium, wanda kuma zai yi tasiri iri ɗaya.

Hygrometer

Danshi kuma muhimmin bangare ne na kiyaye dodon gemu. Wannan ya kamata ya kasance tsakanin kashi 30 zuwa 40 a rana kuma tsakanin kashi 60 zuwa 80 cikin dari na dare. Don tabbatar da inda ƙimar suke, dole ne a rubuta su kuma auna su tare da hydrometer. Hakanan akwai na'urorin haɗin gwiwa waɗanda zasu iya auna zafi da zafin jiki.

Tsarin zafin jiki

Baya ga saka idanu akan ƙimar, yana da mahimmanci don cimma su da kiyaye su a cikin mafi kyawun kewayon. Thermostat ne ke da alhakin wannan. Wannan yana tabbatar da kyakkyawan zafi a cikin terrarium. Lokacin siyan irin wannan samfurin, yana da mahimmanci a lura cewa zai iya daidaita yanayin zafi daban-daban dangane da lokacin rana.

Saboda raguwar lokacin dare, yana yiwuwa a kusanci yanayin zafi a cikin babban waje, wanda ke taka muhimmiyar rawa wajen jin daɗin dodo na gemu. Yayin da zafin jiki ya ragu da maraice, ma'aunin zafi da sanyio yana tabbatar da cewa ya sake tashi da safe. Samfurin da ke iya sarrafa hanyoyin zafi daban-daban guda biyu shine mafi kyau. Wannan yana ba ku damar ƙirƙirar gradient zafin jiki a cikin terrarium don a sami wurare masu sanyaya da zafi.

Dabewa

Har ila yau, rufin bene yana taka muhimmiyar rawa wajen jin dadin dabbobi. Cakuda da yashi da yumbu shine mafi kyawun bambancin dabbobin hamada. Kuna iya yin wannan cakuda da kanku ko ku saya a wasu shagunan kan layi da kantuna na musamman. Substrate ya kamata ya rufe kasan terrarium ɗinku a tsayin kusan cm 10. Ya kamata ku gina wasu tsaunuka a wasu kusurwoyi na terrarium domin dabbobinku su sami damar rayuwa cikin hayyacinsu.

Yawan yumbu a cikin cakuda yashi-laka ya kamata ya kasance tsakanin kashi 10 zuwa 25 cikin dari. Yashi mai tsafta kuwa, bai dace ba, domin dabbobin za su nutse a cikinsa. Bugu da ƙari, irin wannan bene yana kawo muku wasu dama da yawa a matsayin mai riƙewa. Don haka yana yiwuwa a fesa shi da wani ruwa domin ya zama fuloti kamar dutse. Substrate kanta ya kamata a tsaftace kullun. Abin da wannan ke nufi shi ne, a rika cire najasa da fitsari kullum. Daga lokaci zuwa lokaci ya kamata a maye gurbin dukkan substrate.

Ganuwar gefe da baya

Dodanni masu gemu suna ba da mahimmanci ga nisa mai tsayi. Tabbas, wannan yana nufin cewa an ɗan iyakance ku dangane da saiti. Idan za ku cika terrarium, dabbobinku ba za su ƙara samun isasshen sarari don gudu ba. Koyaya, yanzu zaku iya aiwatar da ƙirar kanta tare da bangon baya da na gefe, waɗanda aka yi da abubuwa daban-daban, kamar abin toshe kwalaba. Duk da haka, waɗannan ba a haɗa su daga waje ba, amma daga ciki. Kuna iya gina bangon ta yadda dodanni masu gemu su sami ƙarin wuraren ɓoyewa ko dandalin kallo.

Ado da tsire-tsire

Baya ga dandano na kowane mutum, bukatun dabbobi kuma suna ƙidaya idan ya zo ga kayan aiki. Dodanni masu gemu ana kiransu mafarautan kwanton bauna, wanda ke nufin su fara ɓoyewa suna kallon abin da suka yi na ganima sannan su buge su idan lokacin ya yi.

Ƙananan kogo musamman sun dace don ɓoyewa. Amma bawon bishiya ko bututun kwalabe kuma ana iya haɗa su duka biyun ƙasa da bangon. Hakanan yana da mahimmanci, wanda za'a iya amfani dashi don kallon ganima daga sama. Kar a manta tushen da rassa. Waɗannan suna ba da damar dabbobin ku suyi aiki kamar mafarauta kuma su buga da saurin walƙiya. Hawa kuma ba a kula da shi ba. Ya kamata a yi amfani da duwatsu na sa'o'i na hasken rana a cikin wuri mai dumi. Waɗannan kuma suna zafi da hidima don tabbatar da cewa dodon gemu na iya yin wanka kuma ya ji daɗi.

Tsire-tsire na gaske, a gefe guda, ya kamata a yi amfani da su kawai da kuma sanya su cikin tukwane a cikin terrarium. Ta wannan hanyar za ku iya guje wa gaskiyar cewa substrate zai zama mai laushi daga tsire-tsire ko danshi na tsire-tsire. Ana kuma guje wa samuwar mold a ƙasa ta wannan hanyar. Yayin da yawancin masu mallakar batagama suma sun rantse da tsire-tsire na halitta, yanzu haka akwai tsire-tsire na wucin gadi waɗanda ba za a iya bambanta su da na ainihi ba.

Kwanon sha ko yuwuwar wanka

Tabbas, dodanni masu gemu suma suna shan wani abu, don haka yakamata ku tabbata cewa kyawawan dabbobi masu rarrafe suna samun ruwa mai daɗi koyaushe. Wannan yana aiki mafi kyau a cikin babban kwano mai lebur. Ana iya amfani da wannan a lokaci guda don yin wanka lokaci zuwa lokaci saboda wasu dabbobi suna son ruwan sanyi kuma tabbas za a gansu a cikin kwano ɗaya ko ɗaya a nan gaba.

Kammalawa

Idan ka zana ƙarshe, zai bayyana da sauri cewa ajiye dodo mai gemu ba abu ne mai sauƙi ba kamar yadda yawancin masu sha'awar za su yi tunani da farko. A nan ba wai kawai tambaya ce ta abinci mai inganci da bambancin abinci ba, wanda ya dogara da bukatun dabbobi. Abubuwan da ke cikin terrarium dole ne a yi la'akari da su da kyau kuma a zaɓa su ta yadda dabbobin ƙaunataccen ba su da komai. Dodon gemun ku zai iya jin daɗi kawai kuma ya yi rayuwa mai daɗi da ban sha'awa tare da ku idan kayan aiki da fasaha suna aiki daidai da nau'in abincin da ya dace.

Mary Allen

Written by Mary Allen

Sannu, ni Maryamu! Na kula da nau'ikan dabbobi da yawa da suka haɗa da karnuka, kuliyoyi, aladun Guinea, kifi, da dodanni masu gemu. Har ila yau ina da dabbobin gida guda goma a halin yanzu. Na rubuta batutuwa da yawa a cikin wannan sararin sama da suka haɗa da yadda ake yi, labaran bayanai, jagororin kulawa, jagororin jinsi, da ƙari.

Leave a Reply

Avatar

Your email address ba za a buga. Da ake bukata filayen suna alama *