in

The Goldfish

Kifin zinare yana ɗaya daga cikin fitattun kifin da aka fi sani da shi gabaɗaya, duka a cikin akwatin kifaye da kuma cikin tafki. Nemo a nan inda kifi ya fito da abin da ya kamata ku kula da shi lokacin kiyaye su.

Carassius Auratus

Kifin zinari - kamar yadda muka sani - ba sa faruwa a cikin yanayi, su ne nau'i mai tsabta da aka noma. Suna cikin dangin carp kuma don haka suna cikin kifin ƙashi: Wannan dangin kifi na ɗaya daga cikin tsofaffi kuma mafi yawan rukunin kifin ruwan ruwa, babu ɗayansu da ke rayuwa a cikin ruwan gishiri.

Kifin zinare yana da ja-orange zuwa launin rawaya kuma sau da yawa yana da fararen fata ko baƙar fata, launin zinari kuma yana da halaye. Baya ga kifin zinare na asali, akwai aƙalla nau'ikan noma daban-daban guda 120, waɗanda ke da sifofin jiki daban-daban, zane, da ƙima. Zaɓin abin misali shine wutsiya, mai kallon sama mai nuni da idanu sama, da kuma kan zaki, wanda ke da sifa mai siffa a bayan kai.

Gabaɗaya, kifin zinari na iya girma har zuwa cm 25, wasu dabbobi na iya girma har zuwa 50 cm tsayi idan akwai isasshen sarari. Suna da babban goyan bayan jiki da ƙananan baki, maza da mata da wuya sun bambanta a waje. Af, kifin zinare kyawawan kifaye ne masu tsayi: suna iya rayuwa kusan shekaru 30, a wasu lokuta ma shekaru 40.

Daga Ina Kifin Zinare Ya Fito?

Kakannin kakannin kifin zinare, masu kifin azurfa, sun fito ne daga Gabashin Asiya - wannan kuma shine inda aka haifi kifin zinare. A can, ana ɗaukar kifin ja-orange ko da yaushe a matsayin dabbobi masu tsarki, musamman mashahuri kuma ba kasafai ba ne masu launin azurfa masu launin ja, wanda ya faru ne kawai saboda sauye-sauyen kwayoyin halittar Silver crucian ba a yi amfani da shi azaman kifin abinci ba. Wannan ya sa ya zama nau'in kifi na ado na biyu mafi tsufa a duniya - a bayan Koi. Da farko, manyan mutane ne kawai aka ba su damar adana waɗannan kifaye masu tamani, amma a cikin ƙarni na 13, akwai kifin zinare a cikin tafkuna ko kwano a kusan kowane gida.

Shekaru 400 bayan haka kifi na zinariya ya zo Turai, inda da farko ya kasance kawai kifi na zamani don masu arziki. Amma a nan ma, ya ci gaba da ci gaba na nasara kuma nan da nan ya kasance mai araha ga kowa. Tun daga wannan lokacin, musamman a kudancin Turai, an sami kifin zinare a cikin tafkuna da koguna.

Hanyar Rayuwa da Hali

Kifin zinare na yau da kullun yana da ƙarancin buƙata dangane da yanayin kiyaye shi don haka kuma ya dace da masu farawa. Ya bambanta da nau'ikan da aka noma, wasu daga cikinsu suna kula da abubuwan da suke so. Af: Ƙananan, tankunan kifin zinare masu siffar zobe suna zaluntar dabbobi, wanda shine dalilin da ya sa yawancin kifin zinare yanzu ana ajiye su a cikin tafki. Suna da matukar damuwa ga sanyi kuma suna iya jurewa a cikin wani tafki mai zurfi 1m ba tare da lalacewa ba; Kandami ko kwano baya bukatar dumama.

Koyaya, suna yin buƙatu akan hanyar rayuwarsu: Suna da mutuƙar haɗin gwiwa kuma kawai suna jin gida a cikin ƙananan ƙorafi. Abin da ya sa suke buƙatar isasshen sarari don motsawa ta cikin tafki a cikin kwanciyar hankali. Idan sun ji daɗi, su ma suna hayayyafa da yawa.

A matsayin gefe, suna son tono ƙasa, wanda zai iya tumɓuke ɗaya ko ɗayan shuka. Ƙasar tsakuwa ita ce manufa, kamar yadda yake kiran ku don tono, amma har yanzu yana ba shuke-shuke isasshen tallafi.

Shirye-shiryen zuriya

Lokacin kifin zinari yana daga Afrilu zuwa Mayu kuma a wannan lokacin tafkin yana cike da ayyuka saboda maza suna bin mata ta cikin kandami kafin su hadu. Ƙari ga haka, kifayen maza suna ninkaya da matan don ƙarfafa su su yi kwai. Idan lokaci ya yi, mata suna yin kwai 500 zuwa 3000, wanda nan da nan namiji ne ya hadu. Bayan kwana biyar zuwa bakwai kacal, tsutsa ta kusan fitowa fili tana ƙyanƙyashe kuma suna haɗa kansu ga tsire-tsire na cikin ruwa. Sai soya take ciyarwa akan kwayoyin cuta a cikin ruwa kuma da farko yayi duhu. Sai bayan kamar watanni goma zuwa goma sha biyu ne dabbobin suka fara canza launinsu a hankali: da farko sun koma baki, sannan cikinsu ya zama rawaya mai launin zinari, sannan a karshe, sauran launin sikelin ya canza zuwa ja-orange. A ƙarshe amma ba kalla ba, akwai wuraren da suka keɓanta da duk kifin zinare.

Ciyar da Kifin

Gabaɗaya, kifin zinare yana da komi kuma ba ya da kyau sosai idan ya zo ga abinci. Ana ɗora tsire-tsire na cikin ruwa, kamar su sauro, ƙuman ruwa, da tsutsotsi, amma kifi ba ya tsayawa a kan kayan lambu, flakes na oat, ko ɗan kwai. Shirye-shiryen ciyarwa daga kwararrun dillalai kuma ana maraba da su. Kamar yadda kake gani, kifin zinare (kamar sauran irin kifi) sune ainihin herbivores da kifin da ba na cin abinci ba, amma ba su tsaya a abinci mai rai ba. Af, suna son shi lokacin da menu ya bambanta.

Bugu da kari, kusan ko da yaushe suna cikin yunwa kuma suna ninkaya suna bara a saman ruwan da zarar sun ga mai su na zuwa. Anan, duk da haka, ana buƙatar dalili, saboda kifin kifin kifin ya rasa babban adadin rayuwa. Ya kamata koyaushe ku kula da adadi na dabbobinku kuma ku daidaita adadin abinci. Af, kifin zinariya yana narkewa da sauri saboda ba su da ciki kuma suna narke a cikin hanji.

Mary Allen

Written by Mary Allen

Sannu, ni Maryamu! Na kula da nau'ikan dabbobi da yawa da suka haɗa da karnuka, kuliyoyi, aladun Guinea, kifi, da dodanni masu gemu. Har ila yau ina da dabbobin gida guda goma a halin yanzu. Na rubuta batutuwa da yawa a cikin wannan sararin sama da suka haɗa da yadda ake yi, labaran bayanai, jagororin kulawa, jagororin jinsi, da ƙari.

Leave a Reply

Avatar

Your email address ba za a buga. Da ake bukata filayen suna alama *