in

Tsige Ciyawa Mouse

Tare da ratsan fararen ratsan tsayin su a cikin gashin gashinsu, berayen ciyawa masu rarrafe ba su da tabbas. Don haka ana kiran su berayen zebra.

halaye

Menene ratsan ciyawar beraye suke kama?

Yanke ciyawar beraye na cikin dangin linzamin kwamfuta mai tsayi don haka rodents ne. Dangane da nau'ikan nau'ikan, tsayin su ya kai santimita takwas zuwa 13. Wutsiya tana auna ƙarin santimita takwas zuwa 16. Wutsiya yawanci yana ɗan tsayi fiye da jiki. Gabaɗaya, tsayin berayen sun kusan santimita 30. Suna auna 20 zuwa 70 grams.

Yawanci sune lallausan, haske, rawaya-launin ruwan kasa zuwa ratsi launin toka waɗanda ke gudana daga kan hancin gabaɗayan jiki zuwa ƙasa. Gefen huhu yana da haske a launi kuma wani lokacin kusan fari.

Ina raye-rayen ciyawa masu rarrafe suke zama?

Yanke berayen ciyawa ana samun su ne kawai daga kudancin Afirka zuwa Tanzaniya. Gudanar da guda ɗaya kawai ya faru a Arewa Afrika ta Sahara. Wannan ita ce linzamin ciyawa mai ratsin ciyawa. Yanke ciyawar beraye suna zaune a cikin savannas. Koyaya, wasu nau'ikan nau'ikan kuma suna rayuwa a cikin dazuzzukan da ba su da yawa ko kuma gonakin da aka noma.

Wadanne berayen ciyawa masu tsiri ne?

Akwai nau'ikan nau'ikan nau'ikan nau'ikan nau'ikan nau'ikan nau'ikan nau'ikan nau'ikan nau'ikan nau'ikan nau'ikan guda takwas na linzamin linzamin kwamfuta. Sun bambanta musamman a cikin ƙirar Jawo.

Shekara nawa masu tsiri ciyawa ke samun?

Yanke ciyawar beraye suna rayuwa har tsawon shekaru uku zuwa hudu.

Kasancewa

Ta yaya berayen ciyawa masu tsiri suke rayuwa?

Berayen ciyawar da aka tsige suna da alaƙa sosai kuma suna rayuwa a cikin yankuna. Ta wannan hanyar an fi samun kariya daga maharbansu. Su mazaunan ƙasa ne kawai kuma suna ƙirƙirar ramuka na gaske a ƙarƙashin Layer na ciyawa, waɗanda suke amfani da su akai-akai. Suna yin shedu da ciyawa, Inda suke kwana su haifi 'ya'yansu.

Galibi suna yawo. Amma kuma suna iya yin tsalle sosai. Yanke ciyawar beraye suna aiki duka a rana da dare. Amma galibi zaka iya ganin su da rana. Ayyukan aiki da lokutan hutu suna canzawa: idan berayen sun kasance a faɗake na sa'o'i biyu, suna hutawa na sa'o'i biyu masu zuwa.

Kodayake berayen ciyayi masu ratsin ciyayi dabbobi ne na zamantakewa, muhawara na faruwa lokaci-lokaci. Domin ƙungiyoyin guda ɗaya suna da yankuna, suna kare ƙasarsu kuma suna kai hari ga mahara na waje. A cikin matsanancin yanayi, yana iya faruwa har ma a kashe dabbar waje sannan a ci.

Yanke ciyawar beraye suna jin kunya. Ko da yake sun zama ƙazanta a kan lokaci kuma suna karɓar abinci daga hannunka, ba sa dabbobin dabbobi.

Abokai da abokan gaba na ratsan ciyawar linzamin kwamfuta

Yanke ciyawar beraye suna da makiya da yawa. Duk yadda suke da sauri, sai su fada hannun tsuntsayen ganima, da kananan dabbobi masu rarrafe, irin su macizai.

Ta yaya berayen ciyawa masu tsiri ke haifuwa?

A yanayi, ratsan ciyawar beraye suna saduwa da juna a lokacin damina. Mace mai ratsin ciyawa na iya samun zuriya har sau uku a shekara. Bayan lokacin ciki na kimanin kwanaki 21, ana haihuwar yara huɗu zuwa shida. Jaririn har yanzu tsirara da makanta. Koyaya, zaku iya ganin ratsi masu haske daga baya akan fata.

Bayan kwana goma zuwa sha biyu suka bude ido sannan bayan kamar sati hudu suka samu kansu. Maza suna yin jima'i a lokacin da suke da shekaru goma sha takwas, mata kawai a watanni hudu zuwa biyar.

Duk da haka, ba abu ne mai sauƙi ba a sake haifar da ratsan ciyawar ciyayi a cikin bauta. Dabbobin da ke da kusanci da juna ba sa haifuwa. Bugu da ƙari, berayen ciyawa masu rarrafe suna zaɓaɓɓu: idan ba sa son abokin tarayya, su ma ba za su yi tarayya da su ba.

care

Me ratsan ciyawar beraye ke ci?

Yanke ciyawar beraye ba masu cin ganyayyaki masu tsabta bane. Suna cin ciyawa, iri, hatsi, da 'ya'yan itatuwa. Wani lokaci kuma suna cin abincin dabbobi.

A cikin zaman talala, ana ciyar da berayen ciyawar ciyawa cakuduwa na budgerigar da abincin kanari, tare da kayan lambu da koren salads. A lokacin rani kuma za ku iya ba su ganyen Dandelion su ci. Don su sami isasshen furotin, kuna ciyar da su tsutsotsin abinci, abinci na kwari, ko wasu dafaffen kwai lokaci zuwa lokaci.

Kada a ba su 'ya'yan ƙwaya da sunflower, saboda suna iya sa su kiba da sauri. An fi sanya abinci a cikin yumbu mai ƙyalli ko bakin karfe don sauƙin tsaftacewa. Mai shan rodent na al'ada ya dace a matsayin mai sha.

Tsayawa ratsan ciyawar beraye

Ba za a taɓa ajiye berayen ciyawa ba su kaɗai, in ba haka ba, za su zama marasa lafiya. Ya kamata ku kiyaye su aƙalla azaman biyu. Duk da haka, sun fi jin dadi a cikin babban rukuni. Amma ba za ku iya haɗa nau'ikan beraye masu tsiri iri ɗaya ba. Domin dabbobin da ba su san juna suna kaiwa juna hari ba, yana da kyau a sayi kananan dabbobin da ba su kai ga yin jima'i ba idan kuna son ci gaba da rukuni.

Mafi kyawun lokacin kallon beraye shine ƴan sa'o'i na farko bayan kun haɗa su tare. Sa'an nan kuma za ku iya fitar da su daga cikin shinge a lokacin da suka fara fada.

Mary Allen

Written by Mary Allen

Sannu, ni Maryamu! Na kula da nau'ikan dabbobi da yawa da suka haɗa da karnuka, kuliyoyi, aladun Guinea, kifi, da dodanni masu gemu. Har ila yau ina da dabbobin gida guda goma a halin yanzu. Na rubuta batutuwa da yawa a cikin wannan sararin sama da suka haɗa da yadda ake yi, labaran bayanai, jagororin kulawa, jagororin jinsi, da ƙari.

Leave a Reply

Avatar

Your email address ba za a buga. Da ake bukata filayen suna alama *