in

Senile Dementia a Cats

Kawai can, ba zato ba tsammani: Cats kuma na iya shan wahala daga lalata. Haka kuma cutar tana kawo kalubale ga mai shi. Nemo a nan yadda za ku iya taimaka wa cat ɗinku tare da lalata.

Wani abu ba daidai ba ne game da cat ɗin ku: Yawancin lokaci yana yin surutu da ƙarfi ba tare da alkibla ba, yana tsalle ƙasa da ƙasa, kuma da alama yana ɗan nesa da hanya. Tabbas yakamata ku ga likitan dabbobi a yanzu. Duk waɗannan na iya zama alamun hauka.

Duk da yake kuliyoyi sun kasance kawai suna rayuwa kusan shekaru bakwai, kuliyoyi a yau galibi ba su kai wannan shekarun ba tukuna. Duk wanda ya yi abokantaka da kyanwa a yau zai iya sa ido don ciyar da shekaru 15 ko 20 tare.

Abin baƙin cikin shine, wannan ba wai kawai yana da kyau ga dabba ba: Likitocin dabbobi da masu bincike sun gano cewa kuliyoyi masu tsufa suma suna samun duk waɗannan matsalolin kiwon lafiya da ke sa rayuwa ta fi wahala ga tsofaffi: farawa tare da raguwar gani da ji, ciwon sukari, hawan jini, yawan aiki. thyroid har zuwa dementia.

Bincike akan Dementia a Cats

Akwai bincike daban-daban akan dementia a cikin kuliyoyi:

  • Masu bincike a Jami'ar Edinburgh sun gano beta-amyloid a cikin kuliyoyi masu ciwon jijiya: sunadaran sunadaran da ke rushe siginar ƙaho a cikin mutanen da ke da cutar Alzheimer.
  • Akwai nazarin da ke nuna cewa kowane gida na gida na biyu da ya wuce shekaru 15 yana nuna wasu nau'i na matsalolin halayen shekaru.
  • A halin yanzu babu wani gwajin da zai iya tantance cutar hauka a cikin kyanwa. Don haka, dole ne likitan dabbobi ya fara yin watsi da duk wasu abubuwan da za su iya (kwayoyin halitta) da cututtuka.

Hana Dementia a Cats?

Babu magani ga ciwon hauka, ba a cikin mutane ko a cikin kuliyoyi ba. Har ila yau, babu ingantaccen rigakafi. Duk da haka, ƙoƙarin kiyaye cat ɗin ku a hankali ta hanyar wasa zai iya taimakawa. Wannan yana aiki, alal misali, tare da kayan wasan yara masu hankali da ya dace. Duk da haka, kula da iyakar cat ɗin ku kuma kada ku rinjaye ta.

Alamomin Dementia a Cats

Menene ciwon hauka a cikin cat? Akwai alamun wannan cuta da yawa, amma rashin alheri ba a bayyane ba. Sakamakon ganewar asali ba shi da sauƙi. Kula da cat ɗin ku a hankali, lura da duk wani ɗabi'a mai ban mamaki kuma ku tattauna abubuwan da kuka lura da likitan dabbobi.

Mafi yawan alamun cutar dementia a cikin kuliyoyi sun haɗa da:

  • Ƙarar murya da dare (wani lokaci kuma a cikin rana)
  • Rashin tsabta (sau da yawa kuma saboda zafi)
  • rudani da rudani
  • rage yawan aiki
  • yawo mara manufa
  • Ƙwaƙwalwar ƙwaƙwalwa da ƙwarewar ilmantarwa tana raguwa sosai
  • Rikicin tashin-barci rhythm
  • Rashin ambaton tsarin lokaci-sarari
  • a'a ko rage martani lokacin da aka yi magana da shi
  • a cikin gidaje masu yawa, matsalolin zamantakewa na iya tashi ba zato ba tsammani
  • wasu kuliyoyi kuma suna nuna alamun damuwa

Matar da ke da alamun ciwon hauka tabbas tana buƙatar likitan dabbobi don kula da ita, saboda sau da yawa ana danganta wasu cututtukan jiki da ita. Hakanan dole ne a cire cewa cat yana da zafi, misali a cikin gidajen abinci.

Alamun da aka lissafa kuma na iya nuna wasu cututtuka. Tabbatar ɗaukar cat ɗin ku zuwa likitan dabbobi idan sun nuna alamun da aka lissafa. Likitan dabbobi ne kawai zai iya kawar da wasu cututtuka.

Taimakawa Cats Tare da Dementia

Ba za a iya dakatar da ciwon hauka gaba ɗaya ba, amma kusan koyaushe ana iya rage shi. Da zarar cat ya sami magani, zai fi kyau a gare su. Baya ga likitan dabbobi, kuliyoyi masu ciwon hauka kuma suna buƙatar mutum mai fahimta da la’akari wanda zai tallafa musu sosai tare da haƙuri mai yawa. Matakan da ke biyowa za su sauƙaƙa rayuwar yau da kullun ga cat ɗin da ke da lalata:

  • Rukunin wasa na yau da kullun waɗanda ba sa wuce gona da iri a jiki, amma suna buƙatar “kwakwalwa” (misali horar da dannawa)
  • Ayyukan yau da kullun tare da ƙayyadaddun tsari yana ba wa cat tsaro
  • maye gurbin manya-manyan akwatunan liti masu murfi da kwanonin lebur kafin a sami “hatsari”.
  • abinci iri-iri
  • dumi, sauƙaƙan hautsi
  • Kada ku dame cat yayin barci
  • karba lokacin da cat ba ya son fita waje

Dementia ba ya warkewa. Har ila yau, babu magunguna don sarrafa wannan cuta yadda ya kamata. Ana iya sauƙaƙa alamun bayyanar cututtuka tare da jiyya na alama. Maganin bayyanar cututtuka ya haɗa da daidaiton jiyya na duk sauran cututtukan da ke biye da su da ƙauna, kwantar da hankali, kuma a lokaci guda kunna kulawa da kullun da aka lalata.

Shekaru nawa Cats masu ciwon hauka suke samun?

Yaya tsawon lokacin da cat mai ciwon hauka zai iya rayuwa ya dogara ne akan yadda saurin hauka ke yin muni da ko suna da wasu yanayin kiwon lafiya. Abin baƙin ciki, wannan shi ne sau da yawa yanayin da tsofaffin kuliyoyi. Tsawon rayuwar dabbar da abin ya shafa, don haka, ya bambanta daga yanayin zuwa yanayin.

Wasu kuma suna la'akari da sanya maƙarƙashiya barci. Kar ku yi wannan sakaci! Yana da mahimmanci ka fara gwada komai don kiyaye ingancin rayuwar cat ɗinka. Tattauna halin da ake ciki tare da likitan dabbobi: za su taimake ka ka tantance irin wahalar da cat ɗinka ke ciki.

Kariya Don Gaggawa

Idan cat ɗinku yana da lalata kuma yana waje, muna ba da shawarar guntu da yin rijistar cat. Idan cat ba zai iya samun hanyarsa ta gida ba, za ku iya ba da rahoton dabbar da ta ɓace. Idan an sami cat kuma likitan dabbobi ya duba guntu, ana iya gane ku a matsayin mai shi.

Dementia a cikin kuliyoyi sau da yawa yana hade da wasu cututtuka na tsufa. Wannan yana nufin cewa ziyarar likitan dabbobi masu tsada da yawa na iya zama dole. Inshorar lafiya don cat ɗin ku na iya taimakawa tabbatar da cewa an ba ku kariya ta kuɗi don mahimman jiyya.

Kasancewar kamuwa da cutar hauka ya zo a matsayin abin kaduwa ga masu kyanwa da yawa. Kodayake cutar ba za a iya warkewa ba, akwai hanyoyi da yawa don ba da cat a matsayin rashin kulawa kamar yadda zai yiwu. A kowane hali, tuntuɓi likitan ku, wanda zai iya ba ku cikakkiyar shawara.

Mary Allen

Written by Mary Allen

Sannu, ni Maryamu! Na kula da nau'ikan dabbobi da yawa da suka haɗa da karnuka, kuliyoyi, aladun Guinea, kifi, da dodanni masu gemu. Har ila yau ina da dabbobin gida guda goma a halin yanzu. Na rubuta batutuwa da yawa a cikin wannan sararin sama da suka haɗa da yadda ake yi, labaran bayanai, jagororin kulawa, jagororin jinsi, da ƙari.

Leave a Reply

Avatar

Your email address ba za a buga. Da ake bukata filayen suna alama *