in

Kunkuru

An kare shi da harsashi, dabbobi masu rarrafe suna tafiya cikin ladabi da kyau ta cikin teku ba tare da sun yi asara ba. Matan kullum suna samun hanyar komawa inda aka haife su.

halaye

Yaya kunkuru teku suke kama?

Kunkuru na teku na dangin Cheloniidae ne. Masana kimiyya sun haɗa su a cikin babban iyali Chelonoidea tare da kunkuru na fata, wanda ya zama iyali na kansa. Wannan ya haɗa da duk kunkuru waɗanda ke zaune a cikin teku. Kunkuru na teku sun samo asali ne daga kunkuru (Testustinidae) kimanin shekaru miliyan 200 da suka wuce kuma sun sha bamban da su.

Kunkuru na teku suna da nau'in jiki mai kama da juna: harsashin su ba ya da kyau amma ya daidaita cikin tsari. Dangane da nau'in, yana kan matsakaicin 60 zuwa 140 centimeters. Bugu da ƙari, ba a cika shi gaba ɗaya ba, watau ba da wuya kamar a cikin kunkuru ba. An gyara kafafun su na gaba da na baya zuwa fin-kamar fin. Tare da su, dabbobin na iya yin iyo sosai ta yadda za su iya yin gudun kilomita 25 a cikin sa'a guda.

Saboda canjin yanayin jiki, duk da haka, ba za su iya sake mayar da kai da gaɓoɓinsu gaba ɗaya cikin harsashi don kare kansu daga abokan gaba ba.

Ina kunkuru na teku suke zama?

Kunkuruwan teku suna zaune a cikin tekunan wurare masu zafi da na wurare masu zafi a duniya, inda zafin ruwan ba ya faɗuwa ƙasa da digiri 20 a ma'aunin celcius. Kunkuruwan teku suna rayuwa ne kawai a cikin ruwan teku. Ana iya samun su a kan manyan tekuna, amma kuma kusa da bakin teku. Mata ne kawai ke zuwa tudu sau ɗaya a shekara don yin kwan su a wurin.

Wadanne nau'ikan kunkuru na teku suke akwai?

Akwai nau'ikan kunkuru na teku guda bakwai: kunkuru kore, kunkuru-kore, kunkuru, kunkuru, kunkuru, kunkuru na zaitun da Atlantika, da kunkuru mai shinge. Mafi ƙanƙanta kunkuru na teku su ne kunkuru na ridi: harsashin su ya kai kusan santimita 70 kawai. Kunkuru mai fata, mafi girma a cikin kunkuru na teku mai tsayi har zuwa mita biyu da nauyin kilo 700, ya zama dangi na kansa.

Shekara nawa kunkuru na teku ke samun?

Kila kunkuru na teku na iya rayuwa shekaru 75 ko fiye.

Kasancewa

Yaya kunkuru na teku ke rayuwa?

Kunkuru na teku suna da kyau sosai. Ƙafafun gaba suna aiki a matsayin filafilai waɗanda ke ciyar da su gaba, kafafun baya a matsayin masu tuƙi. Gishirin gishiri a kai yana tabbatar da cewa dabbobi za su iya fitar da gishirin da suka sha tare da ruwan teku. Haka suke daidaita gishirin da ke cikin jininsu.

Kunkurun teku ba su da gyambo, suna da huhu. Don haka dole ne ku ci gaba da zuwa sama don yin numfashi. Amma sun dace sosai da rayuwa a cikin teku ta yadda za su iya nutsewa har na tsawon sa'o'i biyar ba tare da sun sha iska ba. Wannan yana yiwuwa saboda metabolism ɗin su yana raguwa sosai lokacin da suke nutsewa kuma bugun zuciyar su ba da yawa ba, don haka suna amfani da ƙarancin iskar oxygen.

Kunkuru na teku bama-bamai ne. Ba su tsaya a wani yanki na teku ba amma suna tafiya har zuwa kilomita 100 a kowace rana. Suna bin magudanan ruwa. Duk da haka, suna kuma amfani da filin maganadisu na duniya da watakila ma hasken rana don fuskantarwa. Ba a san ainihin yadda wannan ke aiki ba tukuna. Matan a ko da yaushe suna ninkaya zuwa bakin tekun inda suka kyankyashe domin yin ƙwai, ko da kuwa za su yi tafiyar dubban kilomita.

Matan da ke bakin teku za su zo nan da ƴan dare, don haka za a dasa ƙwai a cikin ƴan kwanaki kaɗan kuma samari za su ƙyanƙyashe a lokaci guda.

Abokai da maƙiyan kunkuru na teku

Musamman sabbin kunkuru na jarirai suna da makiya da yawa. Sau da yawa ’yan fashin gida suna wawashe ƙwai. Matasa da yawa sun fāɗi ga tsuntsayen da ke fama da yunwa kamar gull da hankaka a kan hanyarsu daga bakin teku zuwa teku. Amma maƙiya masu fama da yunwa kamar kaguwa da kifaye suma suna jira a cikin teku. A matsakaita, 1 kawai cikin 1000 kunkuru suna rayuwa har zuwa shekaru 20 zuwa 30 na haihuwa. Manyan kunkuru na teku suna barazana da sharks ko makarantun kifaye ne kawai - da kuma mutane, waɗanda ke farautar su don naman su da harsashi.

Ta yaya kunkuru na teku ke haifuwa?

Kunkuru na teku suna haduwa a cikin teku. Sai matan suka yi iyo zuwa bakin teku inda suka kyankyashe. Ƙarƙashin dare, suna rarrafe zuwa bakin teku, suna haƙa rami mai zurfin santimita 30 zuwa 50 a cikin yashi, suka kwanta kusan ƙwai 100 a ciki, sannan suka kwashe ramin. Girman da bayyanar ƙwai suna tunawa da ƙwallon ping-pong. A matsakaita, mace tana da kama guda huɗu. Sannan ta koma cikin teku.

Dole ne a sanya ƙwai a cikin ƙasa a koyaushe saboda jariran da ke tasowa a cikin ƙwai ba su da ƙwanƙwasa amma huhu kuma suna buƙatar shakar iska. Idan ƙwai suna shawagi a cikin ruwa, ƙananan yara za su nutse.

Rana tana sa ƙwai su ƙyanƙyashe. Dangane da yanayin zafi, maza ko mata suna tasowa a cikin ƙwai: Idan zafin jiki ya wuce digiri 29.9 na celcius, mata suna tasowa. Idan ya yi ƙasa, maza suna tasowa a cikin ƙwai. Da zarar kajin gram 20 sun ƙyanƙyashe bayan kwanaki 45 zuwa 70, sai su yi rarrafe a kan rairayin bakin teku da kuma shiga cikin teku da sauri.

Wata ya nuna musu hanya: Haskensa yana haskaka saman teku, wanda sai ya haskaka da haske. Jaririn kunkuru suna yin ƙaura zuwa wannan wuri mai haske.

Mary Allen

Written by Mary Allen

Sannu, ni Maryamu! Na kula da nau'ikan dabbobi da yawa da suka haɗa da karnuka, kuliyoyi, aladun Guinea, kifi, da dodanni masu gemu. Har ila yau ina da dabbobin gida guda goma a halin yanzu. Na rubuta batutuwa da yawa a cikin wannan sararin sama da suka haɗa da yadda ake yi, labaran bayanai, jagororin kulawa, jagororin jinsi, da ƙari.

Leave a Reply

Avatar

Your email address ba za a buga. Da ake bukata filayen suna alama *