in

Roseheads: Ƙananan Aku masu wayo

A cikin wannan shigarwa, muna so mu kawo ku kusa da rosebuds, wani nau'i na "lovebirds". Waɗannan ƙananan aku suna yin dabbobi masu ban sha'awa sosai kuma suna da kyau ga masu farawa kuma. Anan za ku iya gano inda suka fito, wane nau'in halitta ne, da kuma yadda mafi kyawun kiyaye su.

Nau'in Bayansa: Lovebirds

Ba a iya rabuwa (lat. "Agaporniden") dangi ne na aku masu daraja, waɗanda ƙananan aku ne. Waɗannan agapornids suna da ƙarfi kuma sun kai girman har zuwa 17cm. Babban launi na plumage na lovebirds shine kore, kai da kirji, kuma, dangane da nau'in, baki yana da launi daban-daban. Launuka daban-daban suna sa ya zama sauƙi don bambanta tsakanin nau'in.

Asalinsu Agapornids sun fito ne daga Afirka ta Kudu, musamman daga Namibiya da Botswana. Suna cike da bakararre bishiya savannas da ƴan hamada a nan. A wajen lokacin kiwo, suna yin ƙaura ta kewayon su a ƙungiyoyin dabbobi sama da 20. Manya-manyan tururuwa kuma na iya taruwa a fitattun wuraren ciyarwa. Anan sau da yawa yakan zo ga haɗin gwiwa mai ƙarfi, wanda shine halayyar wannan nau'in (saboda haka sunan). Wai kada tsuntsu ya tsira daga rashin abokin zamansa saboda soyayya. Wannan nau'in ba ya cikin hatsari a cikin yawan jama'a kuma ana samun su akai-akai a wasu yankuna.

A cikin daji, lokacin mating da kiwo yana kara daga Fabrairu zuwa Afrilu. Ba za a iya raba su da masu shayarwa ba waɗanda ko da yaushe suna girma a cikin ƙungiyoyi masu girma; ba su da zaɓi musamman game da zabar wurin da ya dace. Ma'aurata suna haifar da ƙwai uku zuwa shida a cikin shekara, wanda daga bisani a kan kyankyashe su na tsawon kwanaki 22.

The Rose-head: bayyanar & yanayi

Yanzu muna so mu shiga cikin ɗan ƙaramin bayani game da kawunan fure: Waɗannan wakilan agapornids sun kai tsayin jiki na kusan 15 cm da nauyin 50 g. Maza da mata na wannan nau'in Agapornid suna kama da 99% a waje, wanda ya sa yana da wuyar bambanta tsakanin su. Wutsiyar tsuntsu gajere ce kuma mai nuni kuma yawanci tana da launin shuɗi. Ƙarƙarar baki ya bayyana ɗan ƙaramin girma kuma yana da launin nama zuwa ɗan rawaya. Mafi yawa koren plumage yana ɗan sauƙi a gefen huhu. Halaye da sunan suna shine goshi mai launin fure-ja: Launin ya kara gaba akan kunci da yankin makogwaro, duk da fara'a. Roseheads na iya rayuwa har zuwa shekaru 20 kuma yanzu ana la'akari da mafi yawan nau'ikan mutational, tare da budgie: Akwai adadi mai ban mamaki na launuka masu kiwo, amma ba sa faruwa a yanayi.

Clowns Daga Cikin Aku

Roseheads na ɗaya daga cikin manyan clowns a cikin ƙananan aku. Wannan ya samo asali ne saboda basirarsu da son sani. Wannan haɗin yana haifar da yanayi mai ban dariya waɗanda ke da daɗi yayin kallo. Kamar yadda sunan ko babban nau'in ya nuna, waɗannan tsuntsaye suna buƙatar abokin tarayya. Suna da matukar sadarwa da zamantakewa kuma suna da aminci na tsawon rayuwarsu ga abokin zamansu. Haɗin maza da mata ya fi kyau, ba shakka, amma ma'auratan jima'i na iya aiki ma.

Tabbas, zaku iya riƙe fure-fure da kanta, amma hakan yana yiwuwa ne kawai idan kun yi mu'amala da tsuntsu a kowane lokaci. Duk da komai, hulɗa da wani tsuntsu abu ne na halitta kuma ya fi dacewa da nau'in. Amma a nan, kuma, gashin tsuntsaye na iya tashi: duk da kyawawan sunansu, wardi masu kai tsaye suna da ban mamaki kuma suna da rikici. Yawancin lokaci tsuntsaye suna sake saduwa da sauri, amma saboda haka kada su kasance tare da wasu nau'in tsuntsaye: kawai ba sa magana "harshe ɗaya", wanda ke haifar da ƙarin yiwuwar rikici.

Roseheads suna da aiki sosai, wanda yake sananne musamman a safiya da maraice: Sa'an nan kuma sun fara farawa kuma suna iya kaiwa ƙarar da ba za a yarda da irin waɗannan ƙananan parrots ba. Lallai ya kamata ku kula da wannan lamarin kafin siyan: Muryoyinku marasa laushi suna da yuwuwar rigimar unguwa. A ƙarshe, akwai wani abu ɗaya da ya bambanta su daga budgies, misali, Ba su da cikakkiyar "tsuntsaye na cinya": Suna ɗaukar lokaci mai tsawo don samun amincewa ga 'yan adam. Haƙiƙa ƙwanƙwasa-tsalle-tsalle-tsalle suna da wuya sosai kuma wannan dangantakar na iya buƙatar shekaru 2 na aiki. A kowane hali, ya kamata mutum ya guje wa yunƙurin tilastawa.

Halin

Tsayawa rosebuds yana da sauƙin sauƙi kuma ya dace da masu farawa. Muna ba da shawarar kiyaye su azaman ma'aurata ko a rukuni. Lokacin da ake ajiyewa a rukuni, dole ne a tabbatar da cewa an saka duk dabbobi a cikin aviary lokaci guda, in ba haka ba, dabbobi masu rikici za su ciji. Tun da yake suna da buƙatu mai ƙarfi don ƙwanƙwasa, sabon itace ya kamata koyaushe a haɗa shi cikin keji kuma wannan yakamata a yi la'akari da lokacin zabar kayan wasan yara da zayyana keji. A kowane hali, ya kamata a zaɓi babban keji don kiyayewa, har ma mafi kyawun aviary. Hakanan za'a iya saita wannan a waje a cikin dumin rabin shekara. Idan suna zaune a cikin keji, dole ne jirgin sama kyauta na yau da kullun. Muddin za su iya jin daɗin jirage na yau da kullun kyauta, suna da sauƙin farantawa. Wani zaɓi: kuna son wanka sosai. Anan, duk da haka, suna kyamaci gidajen wanka da yawa kuma sun gwammace kwanon lebur irin su tukunyar filawa ko jita-jita.

Gina Jiki

Abincin ma ba shi da wahala musamman. Duk abin da kuke buƙata shine haɗakar hatsi mai kyau, koren fodder, da gawar tsuntsu. Na karshen ya ƙunshi ƙananan duwatsu waɗanda ke taimakawa wajen niƙa hatsi a cikin ciki. Kyakkyawan yashi na tsuntsaye sun riga sun ƙunshi grit. Bambance-bambancen na musamman don agapornids, Eclectus parrots, ko manyan parakeets sun dace azaman cakuda hatsi. Wasu 'yan tsaba sunflower suna da kyau saboda suna da wadata a cikin mai kuma suna iya haifar da kiba da sauri.

Kuna iya ba da 'ya'yan itatuwa, kayan marmari, ganyaye, da berries azaman fodder kore. Duk da haka, wasu tsuntsaye ba su san wani koren abinci daga masu su na baya ba. Don amfani da su, kawai a yayyafa abinci na bakin ciki a kan koren abincin. Lokacin da ka tsince shi, ka lura cewa ba ya da ɗanɗano ko kaɗan. Bugu da ƙari, ya kamata a ba da fodder kore a cikin nau'i daban-daban (a cikin yanki ɗaya, yanke, grated, mashed, da dai sauransu).

Mary Allen

Written by Mary Allen

Sannu, ni Maryamu! Na kula da nau'ikan dabbobi da yawa da suka haɗa da karnuka, kuliyoyi, aladun Guinea, kifi, da dodanni masu gemu. Har ila yau ina da dabbobin gida guda goma a halin yanzu. Na rubuta batutuwa da yawa a cikin wannan sararin sama da suka haɗa da yadda ake yi, labaran bayanai, jagororin kulawa, jagororin jinsi, da ƙari.

Leave a Reply

Avatar

Your email address ba za a buga. Da ake bukata filayen suna alama *