in

Ray Fish

Tare da lebur jikinsu, haskoki ba su da tabbas. Suna yawo cikin ladabi ta cikin ruwa. Suna binne kansu a cikin gaɓar teku don su yi barci ko su yi kwanton bauna.

halaye

Yaya haskoki suke kama?

Rays kifaye ne na farko kuma, kamar sharks, suna cikin dangin kifi na cartilaginous. Ba su da kasusuwa masu ƙarfi, guringuntsi kawai. Wannan yana sa jikinsu yayi haske sosai kuma basa buƙatar mafitsara kamar sauran kifi. Jikinsu na lebur, wanda ƙwanƙolin ɓangarorin ke zama kamar ahem, ya zama na yau da kullun. Baki, hanci, da nau'i-nau'i guda biyar na gill slits suna gefen jiki.

Har ila yau, suna da ramukan feshi a gefen sama na jikinsu, ta inda suke tsotse ruwan da suke shaka su kai shi ga gyalensu. Suna zaune a bayan ido kawai. Ƙarin ramukan fesa suna da mahimmanci saboda haskoki suna zaune kusa da gaɓar teku kuma galibi suna shiga ƙasa. Za su shaƙa da laka da ƙazanta ta cikin ƙulli.

Ƙarƙashin jiki galibi haske ne. Babban gefen yana daidaitawa ga mazaunin haskoki, yana iya zama launin yashi, amma kuma kusan baki. Bugu da ƙari, an tsara ɓangaren sama don yadda hasken ya dace daidai da ƙasan da suke zaune. Fatar hasken hasken yana jin tauri sosai saboda ƙananan sikelin da ke kan ta.

Ana kiran su ma'aunin placoid kuma an yi su da dentin da enamel, kamar hakora. Ƙananan haskoki suna auna tsawon santimita 30 kawai a diamita, mafi girma kamar haskoki na shaidan ko giant manta haskoki sun kai tsayin mita bakwai kuma suna auna har zuwa ton biyu. Rays suna da layuka da yawa na hakora a bakinsu. Idan haƙori ya faɗo a cikin layin gaba na haƙora, na gaba zai ɗauka.

Ina haskoki suke rayuwa?

Rays suna rayuwa a duk tekuna na duniya. An fi samun su a yankuna masu zafi da wurare masu zafi. Duk da haka, wasu nau'ikan kuma suna ƙaura zuwa ruwa mai laushi da ruwa. Wasu nau'in Kudancin Amirka irin su stingrays ma suna rayuwa ne kawai a cikin manyan koguna na Kudancin Amirka. Rays suna rayuwa a cikin zurfin teku iri-iri - daga ruwa mai zurfi zuwa zurfin mita 3000.

Wadanne irin haskoki ne akwai?

Akwai kusan nau'ikan haskoki 500 a duniya. An raba su zuwa ƙungiyoyi daban-daban, alal misali, haskoki na guitar, haskoki na gani, haskoki na torpedo, haskoki na gaske, ko haskoki na mikiya.

Kasancewa

Ta yaya haskoki ke rayuwa?

Domin jikinsu yana da ɗan haske, haskoki na da kyau sosai. Hasken gaggafa ya faɗaɗa ɓangarorin ɓangarorin kuma yana yawo a cikin ruwa tare da kyawawan motsi wanda ya yi kama da gaggafa da ke yawo a iska - don haka sunansa.

Duk haskoki iri ɗaya ne a tsarin su na asali, amma har yanzu akwai bambance-bambance a sarari tsakanin nau'in mutum ɗaya. Hasken gaggafa, alal misali, yana da hanci mai kama da baki. Ana cajin haskoki na lantarki ta hanyar lantarki kuma suna iya ɓata ganimarsu tare da girgiza wutar lantarki har zuwa 220 volts. Wasu, kamar stingray na Amurka, suna da ɗanɗano mai dafi mai haɗari a kan wutsiya. Electric, stingrays, da stingrays na iya zama haɗari ga mutane.

Hasken gitar sun fi karkata daga ainihin tsarin haskoki: Suna kama da hasken a gaba, amma sun fi kama da shark a baya. Kuma hasken marmara yana ɗauke da sifofi masu kama da haƙori a bayansa don kare kansa daga mafarauta. Rays suna da ma'anar wari da taɓawa sosai. Kuma suna da ƙarin sashin jiki: Lorenzini ampoules. Ana ganin su a matsayin ƙananan ramuka a gaban kai.

A cikin ampoules akwai wani sinadari na Gelatin da haskoki ke amfani da shi don jin motsin wutar lantarki da ke fitowa daga motsin tsokar da suke yi. Tare da ampoules Lorenzini, haskoki na iya "ji" ganima a kan tekun teku kuma su same shi ba tare da taimakon idanunsu ba - wanda ke gefen saman jikinsu.

Abokai da makiya na ray

Rays suna da kariya sosai: wasu suna kare kansu da girgizar wutar lantarki, wasu kuma da guba mai guba ko jeri na hakora masu kaifi a bayansu. Amma wani lokacin haskoki kuma suna gudu: Daga nan sai su danna ruwa ta cikin ƙugiya kuma su yi amfani da wannan ka'idar sake dawowa don harbi ta cikin ruwa cikin saurin walƙiya.

Ta yaya haskoki ke haifuwa?

Rays suna sa ƙwai masu siffar capsule tare da suturar fata wanda matasa ke tasowa. Harsashi yana kare matasa amma yana ba da damar ruwa ya wuce ta yadda tayin ya sami iskar oxygen. Don kada ƙwai ya tafi da shi, suna da maɗaukakiyar ɓangarorin da qwai ke makale a kan duwatsu ko tsire-tsire.

A wasu nau'in, samari suna tasowa a cikin ƙwai a cikin jikin uwa. Matasan suna ƙyanƙyashe a can ko ba da daɗewa ba bayan oviposition. Lokacin ci gaba har sai ƙyanƙyashe ya kasance - dangane da nau'in - makonni hudu zuwa 14. Ƙananan haskoki ba su kula da mahaifiyarsu amma dole ne su kasance masu zaman kansu daga ranar farko.

care

Me haskoki ke ci?

Rays galibi suna cin invertebrates kamar mussels, kaguwa, da echinoderms, amma har da kifi. Wasu, kamar giant Manta ray, suna cin abinci a kan plankton, ƙananan halittun da suke tacewa daga cikin ruwan teku tare da gill ɗinsu.

Mary Allen

Written by Mary Allen

Sannu, ni Maryamu! Na kula da nau'ikan dabbobi da yawa da suka haɗa da karnuka, kuliyoyi, aladun Guinea, kifi, da dodanni masu gemu. Har ila yau ina da dabbobin gida guda goma a halin yanzu. Na rubuta batutuwa da yawa a cikin wannan sararin sama da suka haɗa da yadda ake yi, labaran bayanai, jagororin kulawa, jagororin jinsi, da ƙari.

Leave a Reply

Avatar

Your email address ba za a buga. Da ake bukata filayen suna alama *