in

Cututtukan zomo: Myxomatosis da Cutar Kwalara

Myxomatosis, wanda ke cikin dangin ƙwayoyin cuta na ƙanƙara, yana ɗaya daga cikin sanannun kuma mafi haɗari cututtukan ƙwayar cuta a cikin zomaye kuma ana kuma san shi da annoba ta zomo ko cutar zomo. Cutar tana da saurin yaduwa. Kwarewa ta nuna cewa yana ɗaukar kwanaki uku zuwa tara don farawar myxomatosis. Asalin kwayar cutar ta fito ne daga Kudancin Amurka amma yanzu tana yaduwa a Turai.

Ta yaya zomo ke kamuwa da Myxomatosis?

Dogayen kunnuwa suna kamuwa da kwari (misali sauro, kwari, da ƙuma) ko gurɓataccen abinci. Tun da abin da ya faru na kwari ne musamman high a dumi da kuma m watanni, myxomatosis faruwa akai-akai a wadannan lokuta.

Ana iya yada kwayar cutar daga dabba zuwa dabba a cikin rukuni na zomaye, wanda shine dalilin da ya sa dole ne a raba dabba marar lafiya daga abubuwan da ke cikin ta nan da nan. Mutane da sauran dabbobin gida ba sa yin rashin lafiya da kansu amma suna iya cutar da zomaye da kwayar cutar idan, alal misali, sun yi hulɗa da gurɓataccen abinci ko zomayen da suka riga sun yi rashin lafiya. Zomaye da ke zaune a cikin daji kuma na iya yin rashin lafiya, don haka a wurare da yawa, bai kamata ku tattara ɗanyen abinci ba.

Menene Alamomin Alamomin Myxomatosis?

Alamomin farko na myxomatosis sune ja ko kumbura idanu, da wahalar numfashi, da ƴan ƙaramar fatar jiki ko nodular fata (edema). Har ila yau, baki, hanci, da kunnuwa na iya kumbura, haka kuma ya shafi dubura da wuraren al'aura na zomo. Mutane da yawa masu da farko sun yi imanin cewa ƙãra ido ido shine alamar farko na conjunctivitis, amma kuma yana iya nuna myxomatosis.

Ganewar Myxomatosis ta Likitan Dabbobi

Idan ba a yi wa zomo rigakafin myxomatosis ba kuma ya nuna alamun da aka kwatanta a sama, yawanci sun isa don ganewar asali. A wasu lokuta, likitan dabbobi na iya yin ƙarin gwaje-gwaje, kamar gwajin jini, don taimakawa gano yanayin.

Darasi da Maganin Myxomatosis

Dabbobin marasa lafiya sau da yawa, amma ba koyaushe cikin nasara ba, ana bi da su tare da maganin rigakafi. Babu magani na musamman don myxomatosis. Tare da hanya mai sauƙi, cutar na iya warkewa gaba ɗaya, amma wannan yana da wuya. Tsananin darussa na annoba na zomo yawanci suna ƙare tare da mutuwar zomo. Idan kun yi zargin myxomatosis, don haka ya kamata ku tuntuɓi likitan dabbobi koyaushe.

Yadda ake Kare Zomo daga Myxomatosis

Hanya mafi kyau da kawai don dogaro da kare zomo daga myxomatosis mai haɗari shine rigakafin kowane wata shida. Idan an yi wa zomo alurar riga kafi daga myxomatosis a karon farko, dole ne a gudanar da rigakafi na asali. Bayan haka, ya isa a sake sabunta rigakafin kowane wata shida.

Mary Allen

Written by Mary Allen

Sannu, ni Maryamu! Na kula da nau'ikan dabbobi da yawa da suka haɗa da karnuka, kuliyoyi, aladun Guinea, kifi, da dodanni masu gemu. Har ila yau ina da dabbobin gida guda goma a halin yanzu. Na rubuta batutuwa da yawa a cikin wannan sararin sama da suka haɗa da yadda ake yi, labaran bayanai, jagororin kulawa, jagororin jinsi, da ƙari.

Leave a Reply

Avatar

Your email address ba za a buga. Da ake bukata filayen suna alama *