in

Parrot a matsayin Dabbobin Dabbobi: Nasihu akan Tsayawa da Kulawa

Daga cikin dukan dabbobin gida, aku yana da mafi girman tsammanin rayuwa. Idan an kula da abokan bazara masu rai da kyau, za su iya rayuwa har kusan shekaru 100, ya danganta da nau'in. Sau da yawa mutane suna yin kuskuren zabar aku saboda suna rarraba shi a matsayin musamman tame ko ma ado. Wani dalili mai ban sha'awa don siye shine sau da yawa ana ba da ikon harshe na abokai masu ƙafa biyu masu ban dariya. Ajiye halittun fuka-fukai sau da yawa yakan zama mafi rikitarwa fiye da yadda ake gani a farkon kallo. Aku babu shakka tsuntsaye ne masu hankali.

Kowanne Aku Yana Bukatar Wanda Ya Dace

Tare da parrots a matsayin dabbobi, yawanci za ku iya tsammanin shekaru da yawa na alhakin. Ya kamata ku sani a gaba na gaskiyar cewa dole ne ku saukar da aƙalla biyu daga cikin raye-rayen zamani. Parrots ba koyaushe ba ne kawai kyawawan tsuntsaye masu ban sha'awa, amma wasu lokuta masu ban sha'awa ne kuma, sama da duka, abokai masu taurin kai. Hakanan kuna buƙatar isasshen sarari. Girman aviary mai dacewa yana da mahimmanci. Yanke ƴaƴan ƴaƴan itace da kayan marmari ba kawai dole ne a yanke su da wahala ba, amma ragowar abincin kuma dole ne a cire su a ciki da wajen aviary. Aku suna son haifar da ɗan hargitsi kuma suna haifar da datti mai yawa a cikin tsari. Kada ku zama masu kula da surutu. Koyaushe ana sa ran kananan dabbobi masu rai za su raka shirin talabijin tare da kade-kade da wake-wake. Ga marigayi risers, da hali na parrots kuma iya samun m sakamako a cikin dogon gudu. Ya kamata ku kiyaye waɗannan da sauran abubuwa da yawa kafin siyan. Idan kun cika waɗannan buƙatun, aku yana jiran ku a matsayin abokin tarayya wanda ba kawai aminci bane kuma yana godiya da kasancewar ku amma kuma yana wadatar da rayuwar ku ta kowace hanya. Kyakkyawan makamashi na masu cin zarafi tabbas yana da tasiri mai amfani akan yanayin tunanin ku.

Daban-daban na Aku

Aku na cikin tsari na Psittaciformes. A al'adance, ana iya raba dabbobin fuka-fukai zuwa kashi biyu: cockatoos da ainihin aku. Na farko yana da murfin bazara mai buɗewa, yayin da ba su da tsarin da ake kira Dyck tsarin rassan bazara, wanda hasken rana ya ɓace. Aku na gaske ba su da gashin fuka-fukai. Duk da haka, akwai wasu nau'o'in a cikinsu waɗanda ke da fuka-fukan wuya na musamman waɗanda ke aiki a matsayin nau'i na frill. Abin da iyalai biyu suka haɗa shi ne, suna da tsayin daka da kuma ƙaƙƙarfan baki, da kuma ƙafar hawan hawan da yatsotsi biyu a gaba da biyu a baya. Zaɓin nau'in aku daidai ba sauƙi ba ne. Amazons sun shahara sosai, alal misali, saboda an san su da ƙarfi sosai. Ƙwararrun harshen ku, a gefe guda, ba a bayyana su ba. Duk da haka, suna da sashin magana mai ƙarfi, ta hanyar da suke so su bayyana kansu da safe da maraice. Waɗancan aku waɗanda ke buƙatar kulawa da yawa daga masu su sun haɗa da aku masu launin shuɗi, yayin da suke kau da kai na ɗan lokaci daga halayen ɗan adam lokacin da suka balaga kuma suna kare yankinsu da dukkan ƙarfinsu.

Al'umma a matsayin Mabudin Farin Ciki

An ce parrots suna da alaƙa sosai. Ba tare da dalili ba ne suke zama tare a cikin manyan ƙungiyoyi a cikin babban waje. Yi la'akari da wannan a cikin yanayin ku. An ba da shawarar cewa parrots a cikin kulawar ɗan adam suna da aƙalla wasu takamaiman ta gefen su. Idan an bar tsuntsaye na dogon lokaci don nasu kayan aiki, to, suna son zama kadai. Sau da yawa sukan yi rashin lafiya kuma suna nuna wasu matsalolin halayya. Dokar Jin Dadin Dabbobi a duk faɗin ƙasar tana nuni ne da cewa an haramta wa mutum aku tun farkon shekara ta 2005. Hakika, waɗannan nau'ikan ne kawai aka yarda su zauna tare a ƙarƙashin rufin rufin da ke da buƙatu iri ɗaya kuma gabaɗaya ya dace da juna. Shahararrun aku musamman sun hada da aku masu launin toka na Afirka, wadanda ake ganin suna da hazaka da hazaka da harsuna. Mutuwar abokan hulɗa da masu kulawa tana wakiltar babban asara ga aku masu launin toka na Afirka. A sakamakon irin wannan bugun jini na kaddara, tari yakan faru.

Parrot Cage da Tsayawa a cikin Aviary

Da farko, dole ne ku sami wuri mai dacewa don aviary. Ya kamata a saita kejin aku a tsayi na akalla 80 cm a cikin haske, shiru da wuri mara tsari. An haramta kejin zagaye da diamita na kasa da mita 2. Game da yin amfani da aviary na waje, ya kamata a tuna cewa busassun busassun busassun busassun busassun daftarin aiki tare da aƙalla zafin jiki na digiri 5 ya kamata a samu.
A aku aviary ba zai taba zama babban isa ba. Misali, macaws suna buƙatar sawun da ya kai aƙalla 4 x 2 x 2 m. Bugu da ƙari, dole ne a samar da matsuguni wanda tsuntsaye za su iya ja da baya. Gabaɗaya, isasshen hasken rana ko aƙalla hasken wucin gadi mara kyalkyali wanda ke yin adalci ga bakan hasken rana dole ne a tabbatar da shi a cikin ɗakuna. Tsawon lokacin hasken ya dogara da nau'in aku da bukatun dabbobi. Yawancin lokaci, wannan yana tsakanin 8 zuwa 14 hours. Rana-dare rhythm yana da matukar muhimmanci ga tsuntsaye. Hakanan ya shafi madaidaicin zafin dakin. Gidan aku ƙaunataccen ku kuma ya haɗa da perches a cikin nau'in rassan bishiyar gaske waɗanda dole ne a canza su kowane lokaci. Parrots ne m rodents, bayan duk. Mun kuma bayar da shawarar musamman aku yashi da za a iya hade da haushi ciyawa da itace guntu.

Kulawa

Kasancewar karamin kwandon ruwa yana da mahimmanci ga abokin ku mai fuka-fuki saboda aku suna buƙatar ba da damar wanka kowane lokaci. Idan tsuntsaye masu zaman kansu ba su da tanki mai dacewa, fesa su da ruwa akalla sau ɗaya a mako. Bayan ɗan gajeren lokaci na saba da shi, zaku iya ba da izinin jirage na yau da kullun kyauta a cikin ɗakin ku. Bayan haka, yana cikin mafi kyawun ku cewa aku yana farin ciki da gamsuwa. Sau da yawa yakan faru ƙusoshin aku suna girma da sauri fiye da yadda suke tsufa. Wannan haɓakar ƙahon na iya kasancewa saboda yawan abinci da abinci iri-iri. A wannan yanayin, kai ko likitan dabbobi ya kamata a datse faratansu da almakashi na musamman.

Food

Parrots suna buƙatar abinci daban-daban da sabo kowace rana. Bukatar bitamin na abokai masu ƙafa biyu yana da yawa sosai. Musamman 'ya'yan itatuwa da kayan marmari waɗanda ba a fesa ba kuma ba a kula da su ba. Baya ga tuffa mai tsini, wannan kuma ya haɗa da ayaba da masara a kan cob. Lemu, mandarins, inabi, da clementines ba dole ba ne a ciyar da dabbobi masu matsalar koda. Dattijon da ba a bayyana ba, apple, da ramin ceri, da avocado gabaɗaya ana ɗaukar su masu guba. Hakanan zaka iya samun abincin aku da ya dace don abokin gashin ku a cikin shaguna.

Mary Allen

Written by Mary Allen

Sannu, ni Maryamu! Na kula da nau'ikan dabbobi da yawa da suka haɗa da karnuka, kuliyoyi, aladun Guinea, kifi, da dodanni masu gemu. Har ila yau ina da dabbobin gida guda goma a halin yanzu. Na rubuta batutuwa da yawa a cikin wannan sararin sama da suka haɗa da yadda ake yi, labaran bayanai, jagororin kulawa, jagororin jinsi, da ƙari.

Leave a Reply

Avatar

Your email address ba za a buga. Da ake bukata filayen suna alama *