in

Bayanin Ƙirar Malta: Halayen Mutum

Kyakkyawar kamanni, riga mai laushi, da yanayi mai ƙauna suna sa Maltese ya zama babban kare aboki. Anan za ku iya gano abin da ke bambanta kare aboki da abin da ya sa ya zama na musamman.

Tarihin Maltese

Maltese na ɗaya daga cikin tsofaffin nau'in karnuka kuma ya kasance sanannen kare aboki na ƙarni. Ba a bayyana ainihin asalinsa ba. Bisa ga al'ada, ma'aikatan jirgin ruwa na Phoenician sun gano irin karnuka na farko a cikin 1500 BC a tsibirin Malta. Duk da haka, ba za a iya gano sunan zuwa tsibirin Malta ba, amma ga kalmar Semitic "Màlat".

Kalmar tana nufin mafaka ko tashar jiragen ruwa, wanda ke nuna cewa kakannin jinsin sun rayu a tashar jiragen ruwa da garuruwan bakin teku na tsakiyar Bahar Rum. An yi amfani da karnuka da farko don yaƙar beraye da beraye. A ƙarni na farko AD, gwamnan Romawa na Malta, Publius, ya sa aka kwatanta karensa na Maltai, Issa, kuma ya mutu a cikin waƙa:

“Issa ya fi kyankyasai na Catella. Issa ya fi sumbatar magudanar ruwa. Issa ya fi budurwa ƙauna. Issa ya fi kayan adon Indiya tsada.”

A lokacin Renaissance a cikin ƙarni na 15th da 16th, karnuka a ƙarshe sun ci gaba zuwa karnukan jama'a don da'irar aristocratic. Kananan fararen karnuka sun shahara musamman tare da mata. Sarauniyar Ingila Victoria da sarauniyar Faransa Marie Antoinette da Joséphine Bonaparte suma masu sha'awar irin. Har ila yau, 'yan Malta suna ɗaya daga cikin karnuka na farko da aka gabatar da su a bainar jama'a a wurin nunin.

An fara nuna su a Burtaniya a cikin 1862, kuma a cikin Amurka bayan ɗan gajeren lokaci, a cikin 1877. A duniya, nau'in yanzu yana cikin rukunin FCI 9, kamfani da karnukan abokantaka, sashe na 1.1, "Bichons and related breeds". Har wala yau, ƙaramin karen abokin zama sanannen nau'in kare ne a duniya.

Jigon da Hali

Maltese kare dangi ne mai farin ciki da ƙauna wanda ke son tafiya yawon shakatawa. Kare mai ban sha'awa koyaushe yana shirye don wasa kuma babban aboki a rayuwar yau da kullun. Ƙarnukan da ke ƙanƙara kuma suna iya yin wasa cikin sauƙi tare da yara a ƙarƙashin kulawa. Tare da dabi'arsu mai ban sha'awa, suna buƙatar kulawa da yawa don yin farin ciki. Sun fi son bin mai su a ko'ina, wanda ba shi da matsala saboda girmansu da yanayin abokantaka. Suna jin kunya kuma suna keɓe ga baƙi.

Ƙananan karnuka masu ruhi suna da ƙarfin gwiwa kuma ba su nuna tsoron karnuka da yawa. Da kyau jama'a, suna tafiya tare da wasu takamaiman, kuliyoyi, ko ƙananan dabbobi ba tare da wata matsala ba. Hancin Jawo mai hankali yana da raunin farauta mai rauni amma yana iya bin hanyoyin ƙamshi cikin sauƙi. Wannan ya faru ne saboda sha'awarsu. Suna son a ɗauke su da muhimmanci a matsayin kare kuma ba su gamsu idan ba su da abin yi. Duk da haka, abokantaka da karnuka masu rai sun dace da masu farawa.

Bayyanar Maltese

Baƙar fata idanu da kyawawan snub hanci da ke kewaye da farar fur mai haske za su narke zukatan masoyan kare. Duk da ƙananan girmansa na santimita 20 zuwa 25 da nauyinsa har zuwa kilogiram 4, ɗan ƙasar Maltese ya kasance mai ɗaukar ido na gaske. Karamin kare mai tsayin jiki yayi kyau sosai kuma yana alfahari da kai sama. Dogayen gashi mai laushi yawanci fari ne, amma kuma yana iya zama launin hauren giwa. Idan an bar Jawo ya yi tsayi mai tsawo, ya kusan isa ƙasa lokacin da aka rabu a baya.

Nauyin kare yana da sauƙin rikicewa tare da sauran nau'ikan kare ta mutanen da ba su da tushe. Kodayake duk sun fito ne daga nau'in kare guda ɗaya, yawancin bambance-bambancen bichon sun samo asali a cikin ƙarni. Musamman ma, mutane da yawa sun ruɗe shi da Coton de Tuléar, wanda kuma fari ne. Duk da haka, Malti ya fi wannan ƙarami kuma yana da sutura mai santsi. Hakanan yana da sauƙi a rikice tare da bichon frisé mai lanƙwasa daga Tenerife, Bolognese na Italiyanci, ko Havanese masu launuka iri-iri.

Ilimin ɗan kwikwiyo

Halayyar muguwar dabi'a da rashin kunya na wasu wakilan jinsin galibi ana iya gano su zuwa ga rashin horarwa saboda siffarta a matsayin karen cinya. Tare da rashin tashin hankali da tarbiyyar ƙauna, Maltese suna haɓaka zuwa manyan abokan tarayya a rayuwar yau da kullum.

Ba kwa buƙatar wani ilimi na musamman ko ƙwarewa don horar da kare mai son rai. Idan karenku na farko ne, yakamata ku sami taimako daga makarantar kare. Kada a yaudare ku da kyawawan kyan kwikwiyo kuma a nuna wa kare a fili abin da zai iya da kuma ba zai iya yi ba. Idan kun ba da sau ɗaya, dole ne ku yi gwagwarmaya da munanan halaye har tsawon rayuwar kare ku. Abin da aka yarda da kare ya yi a matsayin ɗan kwikwiyo, yana kiyayewa a lokacin balagagge.

Ƙananan karnuka yawanci abokantaka ne kuma suna so su faranta wa mai su rai. Zamantakewar farko da kuma sabawa da baƙi da dabbobi suna da matukar muhimmanci ta yadda za ku iya sarrafa rayuwar yau da kullun tare ba tare da wata matsala ba.

Mary Allen

Written by Mary Allen

Sannu, ni Maryamu! Na kula da nau'ikan dabbobi da yawa da suka haɗa da karnuka, kuliyoyi, aladun Guinea, kifi, da dodanni masu gemu. Har ila yau ina da dabbobin gida guda goma a halin yanzu. Na rubuta batutuwa da yawa a cikin wannan sararin sama da suka haɗa da yadda ake yi, labaran bayanai, jagororin kulawa, jagororin jinsi, da ƙari.

Leave a Reply

Avatar

Your email address ba za a buga. Da ake bukata filayen suna alama *