in

Ƙananan Bitterns

Ƙananan ɗaci suna cikin tsuntsayen da ba kasafai ba a Jamus. Kusan 35 zuwa 50 nau'i-nau'i na dabbobi masu kunya ne ke zaune tare da mu.

halaye

Menene ƙananan bitterns yayi kama?

Ƙananan ɗaci na jarumtaka ne. Su ne mafi ƙanƙanta wakilan wannan rukuni kuma suna da girman girman tantabara: ƙananan bitterns suna da tsawon santimita 35, suna da fuka-fuki na kimanin santimita 55, kuma masu nauyi ne na gaske. Suna auna kawai gram 140.

Furen baƙar fata ne a bayansa da saman kai, rawaya mai tsami zuwa ɗan ja a ciki. Maza sun fi na mata duhu a saman. Bugu da ƙari, gabaɗaya matan sun fi launin ruwan kasa launin ruwan kasa da ratsan ƙirji da ciki.

Lokacin da ƙananan bitterns ba su tsaya a cikin redu a cikin yanayin kariya ba, yawanci sukan janye dogayen wuyansu. Suna da dogayen yatsu a ƙafafu, waɗanda suke amfani da su don tafiya a kan tsire-tsire da ke shawagi a saman ruwa. A cikin jirgin, ana iya gane su cikin sauƙi ta hanyar faɗuwar ƙafafu.

Ƙarfin bakinsa yana da launin rawaya da duhu a saman; a lokacin kiwo, yana juya haske orange-ja.

A ina ne ƙananan ɗaci suke rayuwa?

Ana samun ƙananan bitterns a Turai da Asiya zuwa game da Indiya. Suna zaune ne a wurare masu zafi da zafi na waɗannan nahiyoyin.

Ƙananan bitterns suna buƙatar ruwa da ciyayi don su rayu. Ba dole ba ne mazaunin ya zama babba musamman, amma yana da mahimmanci cewa za su iya ɓoye da kyau a tsakanin ciyayi. A kudancin Turai, har ma suna rayuwa a kan ramukan ban ruwa wanda ya cika da ciyayi. In ba haka ba, sun fi son tafkuna masu nutsuwa, koguna masu sanyi, ko ramukan tsakuwa.

Wadanne nau'ikan nau'ikan nau'ikan bitterns suke da alaƙa?

Ƙananan ɗaci yana da dangi na kusa da yawa. Waɗannan sun haɗa da bittern, wanda ke zaune daga Indiya zuwa arewacin China da Ostiraliya, ɗan ɗaci na Afirka, ɗan ɗaci na Ingilishi, ɗan ɗaci, da dacin Sinawa.

Kasancewa

Ta yaya ƙananan bitterns ke rayuwa?

Ƙananan haushi suna rayuwa don kunya da ɓoyewa har za ku iya kusantar su ba tare da sanin su ba. Ƙananan bitterns suna da wuyar ganewa lokacin da suka tsaya a tsaye a cikin yanayin da aka saba tare da kawunansu a sama a tsakanin raƙuman ruwa. Ana kiran wannan yanayin karewa a matsayin matsayi saboda dabbobin suna tsaye a tsaye kamar matsayi a cikin redu.

Har ma suna karkatar da jikinsu da raƙuman iska don kada su jawo hankali. Canjin launin ruwan su kuma yana tabbatar da cewa ba a iya gane su a cikin tangle na mai tushe. Ko a gida, sai dai a hankali suke tafiya, kamar a hankali, don kada abokan gaba su san su. Hatta matasa sun mallaki wannan matsayi na kariya kuma, idan akwai haɗari, suna zaune kamar linzamin kwamfuta a cikin gida tare da ɗaga baki. Ƙananan haushi tsuntsaye ne masu ƙaura. Ba sa dawowa daga wuraren sanyi a Afirka sai tsakiyar watan Mayu.

Abokai da abokan gaba na ɗan ɗaci

Tsuntsaye na ganima da ƙananan dabbobi, musamman, na iya zama haɗari ga ƙananan bitters kuma suna matasa. An ce beraye sun fi son ƙwai na ɗan ɗaci.

Ta yaya ƙananan bitterns ke haifuwa?

Ƙananan bitterns suna haifar da jinkiri, wato a watan Yuni. Sa'an nan ne 'ya'yan itatuwa za su yi girma sosai, har ma da sheƙar tsuntsaye a ɓoye. Maza sun fara gina gida, sai mace ta haɗa su kuma su ci gaba da ginin tare. Yawanci ana gina gidan da nisan centimita 20 zuwa 30 a saman ruwa, sau da yawa akan wata makiyaya mai ciyawa ko kuma akan kananan bishiyoyi.

Don yin wannan, ƙananan bitterns suna saƙa redu da fasaha tare har sai an kafa mazurari. Suna amfani da baki don yanke ciyawar zuwa tsayin da ya dace. Matar tana yin ƙwai milimita uku zuwa shida 34 a cikin wannan gida mai siffa mai siffa, wanda namiji da mace ke haɗawa tare. Matashin ƙyanƙyashe bayan kwanaki 16 zuwa 19. Suna sanye da riga mai fulawa, kodadde mara nauyi kuma basu wuce giram goma ba nan da nan bayan ƙyanƙyashe.

Sa’ad da yara ƙanana suke roƙon abinci, sai su kama bakin iyayen su ja shi cikin gida. Sai uba ko uwa su sake narkar da abincin da aka riga aka narkar da su, wanda samari suke karba. Manyan yara za su kwace abinci alhalin yana cikin bakin iyayensu. Ƙananan bitterns suna "harba" ɗigon su a cikin wani ƙaƙƙarfan rafi a kwance da nisa a gefen gidan, ta yadda kullun ya kasance mai tsabta. Ko da yake matasa bitterns suna yin balaguron farko a cikin gida bayan kwanaki biyar zuwa shida kawai kuma suna iya yin gymnastics da fasaha a kan ciyawar suna da shekaru takwas ko goma, har yanzu suna komawa gida akai-akai. Sai bayan kwanaki 25 zuwa 30 suka yi hijira kuma a ƙarshe suka bar gida.

Ta yaya ƙananan bitterns suke farauta?

Ƙananan haushi ƙwararrun mafarauta ne. Da magariba, sai su tafi farauta a cikin ciyayi kuma suna bugun saurin walƙiya da dogon baki mai ƙarfi.

Mary Allen

Written by Mary Allen

Sannu, ni Maryamu! Na kula da nau'ikan dabbobi da yawa da suka haɗa da karnuka, kuliyoyi, aladun Guinea, kifi, da dodanni masu gemu. Har ila yau ina da dabbobin gida guda goma a halin yanzu. Na rubuta batutuwa da yawa a cikin wannan sararin sama da suka haɗa da yadda ake yi, labaran bayanai, jagororin kulawa, jagororin jinsi, da ƙari.

Leave a Reply

Avatar

Your email address ba za a buga. Da ake bukata filayen suna alama *