in

Yawan Kare Nawa Ne Akwai?

Karnuka sun bi mutane na dubban shekaru. A wani lokaci, mutane sun fara haifar da irin karnuka. Tare da wannan, kakanninmu sun so su jaddada halaye na musamman da bayyanar nau'in nau'in mutum.

Wannan shine farkon kiwo na zamani. A yau akwai nau'ikan karnuka masu ban mamaki a duniya. Amma nawa ne wannan duka?

Irin karnuka nawa ne a duniya?

A cewar babbar ƙungiyar masu kiwon kare, akwai nau'ikan karnuka 369 waɗanda aka sani a duniya. A ƙarshe ƙungiyoyin sun gane nau'ikan karnuka 355. Dokokin wucin gadi sun shafi sauran nau'in kare. Ganewar ƙarshe yawanci tsari ne kawai.

Za mu shiga cikin tasirin kulake da ƙungiyoyin kiwo dalla-dalla a ƙasa. Amma kafin mu kai ga haka, bari mu koma baya mu duba abin da ya gabata.

Domin ba koyaushe ba a raba duniya a fili cikin nau'ikan nau'ikan nau'ikan nau'ikan zinare, dachshunds, makiyayan Jamus, bulldogs, poodles, ko dachshunds.

Hanyar daga kerkeci zuwa kare kare

Wolf da mutum sun kasance tare na dogon lokaci. A wani lokaci suka fara neman kusancin juna. Har yanzu ba a bayyana wanda ya aikata hakan ba. Duk da haka, masana kimiyya sun ɗauka cewa kerkeci ya kusanci mutum.

Daga ƙarshe, dabbobin sun zama masu kyan gani. Sun ƙara saba da al'ummar ɗan adam. Suka zauna. Don haka suka kasance cikin gida. Inda karen gida na farko ya samo asali ba shi da takaddun shaida kuma ya zuwa yanzu ba a fayyace ba.

Daga Gabashin Asiya zuwa duniya

An yi imanin cewa karen gida ya samo asali ne daga Gabashin Asiya. Daga nan ne aka ce karnukan sun bazu zuwa Turai. Sannan zuwa Amurka.

A Arewacin Amirka, ƙila karnuka sun yi farauta tare da mutane. Haka nan a Turai da Gabas ta Tsakiya. Aƙalla abin da zanen bango ya nuna ke nan, da kuma tsofaffin littattafai.

A yau, ana son karnukan gida a Turai da Amurka. Kuma kuna bata su. Mallakar kare ba ta yaɗu sosai a Asiya. Abin takaici, ana ɗaukar karnuka a matsayin ƙwararrun kayan abinci a sassan Asiya. Ko kuma suna zaune a banza a kan tituna.

Mutum ya fara kiwon karnuka

Ci gaban kare a Masar ya bambanta sosai. Anan kare ya kasance mai tsarki. Wasu abokai masu ƙafafu huɗu ma suna da nasu bayi. An ba su abinci mafi kyau kawai.

Domin karnuka sune masu kare fir'auna. Aka binne ta tare da uwargidanta. Wadannan dabbobin sun samo asali ne daban-daban daga duk sauran karnuka na gida.

Bayan lokaci, mutane sun fara haifar da abokai masu ƙafafu huɗu masu halaye na musamman. Don haka kuna son gadon halaye na musamman. Bayan lokaci, wannan ya haifar da nau'in karnuka na yau.

Dukansu suna da kamanni da halaye daban-daban. Kuma suna yin ayyuka daban-daban.

Daga karnukan farauta zuwa karnukan zamani

A farkon, karnukan farauta da masu dawo da su suna da mahimmanci. Sun taimaka wa mutane farauta. Daga baya, lokacin da mutum ya zama mai zaman kansa, yana buƙatar masu tsaro.

Ya kiwon shanun karnuka makiyayi. Karnukan cinya sun zo daga baya. Chihuahua banda. Ana la'akari da tsohuwar kuma mafi ƙanƙanta nau'in kare.

Kiwon karnukan zamani ya fara ne a tsakiyar karni na 19. Ƙasashen masana'antu da suka ci gaba sun kasance majagaba. Domin a nan, albarkacin binciken Darwin da dokokin Mendel, mutane sun san dokokin gado.

Masu kiwo na farko sun yi amfani da wannan ilimin yadda ya kamata. Don haka sun sami wasu halaye.

Menene ma'aunin kare dangi?

Karnuka masu kamanni iri ɗaya da halaye iri ɗaya sun fito. An rubuta wannan ci gaban kiwo a cikin littattafan ingarma.

An kafa ka'idojin jinsi. Bugu da kari, bred karnuka samu pedigrees. Bayan lokaci, ƙungiyoyin laima na cynological sun fito daga wannan.

Kalmar cynology na nufin nazarin nau'in kare da kuma kiwo na karnuka na gida. Kalmar ta ƙunshi Kyon, kalmar Helenanci don kare, da maƙasudin logie.

Ba a kiyaye taken ƙwararru. A duk duniya akwai wurin binciken kimiyya guda ɗaya don cynology a Vienna. Ana ƙara amfani da Kimiyyar Canine maimakon cynology.

A yau, karen zuri'a kare ne da ake kiwo bisa ka'idojin jinsi. Dole ne wannan kiwo ya bi ka'idodin ƙungiyar laima ta cynological. Fiye da ƙarni da yawa na karnuka, kare dole ne ya fito daga nau'in kare iri ɗaya. Dole ne a sami tabbacin haihuwa.

Ƙungiyoyin kiwo sun himmatu don ingantawa da kiyaye takamaiman nau'in. Kun saita burin kiwo. Wannan kulob din yana adana littafin ingarma tare da pedigree. Kuma tare da aikin kowane ɗayan dabbobi.

Ƙungiyoyin laima na cynological

Ƙungiyar laima ta cynological ta fi ƙungiyoyin kiwo. Sanannun ƙungiyoyin kiwo a duniya sune:

  • Ƙungiyar Cynologique Internationale (FCI)
  • Ƙungiyar Kennel ta Burtaniya (KC)
  • Ƙungiyar Kennel ta Amurka (AKC)
  • Ƙungiyar Kennel ta Kanada (CKC)

Waɗannan ƙungiyoyi sun san kowane irin nau'in kare. Kuma suna aiki tare. Bugu da kari, akwai wata kungiya ta yanki a yawancin kasashe.

A cikin Jamus, wannan ita ce Associationungiyar Dogs na Jamus (VDH). A Ostiraliya, ita ce Ƙungiyar Kennel ta Austrian (ÖKV). Kuma a cikin Switzerland, ana kiranta da Swiss Cynological Society (SKG).

A cewar FCI, karnukan zuriya sun kasu kashi 10

A yau akwai kusan nau'ikan karnuka 370 da aka yi rajista kuma an san su. A cewar FCI, waɗannan sun kasu kashi goma:

Rukuni na 1: Karnukan Makiyaya da Shanu

Wadannan nau'ikan karnuka an yi niyya ne don kiwon dabbobi. Ko kuma a kore su. Suna aiki kafada da kafada da mutane. Kuma suna mai da hankali sosai. Ilhamar farautarsu ta ɗan ci gaba kaɗan. Asalin su ya bambanta sosai.

Rukuni na 2: Pinscher, Schnauzer, Molosser da Swiss Mountain Dogs

Aikin wannan rukunin ya kasance na asali don gadin gida da tsakar gida. Suna da ƙaƙƙarfan ilhami mai karewa.

Pinscher da Schnauzers suma mafarauta ne na beraye da linzamin kwamfuta. Ana amfani da Molossers da karnukan dutse azaman karnuka masu aiki.

Rukuni na 3: Taurari

Terriers sun kasance suna farautar karnuka. Ƙananan terriers sun kasance pied pipers. Manyan dawakai da mafarauta. Amma kuma akwai magudanar ruwa da aka yi amfani da su wajen farautar maharbi, irin su bear.

Rukuni na 4: Dachshunds

Ana kiran su dachshunds ko dachshunds. Kuma kuna son waɗannan ƙananan karnukan farauta. Suna farautar farautar da ke zaune a cikin burrows.

Rukuni na 5: Spitz da karnuka na farko

Akwai lace da ta fito daga Asiya. Duk da haka, wasu nau'o'in sun fito ne daga Turai. Karnuka na nau'in asali sun kasance masu zaman kansu da asali har yau.

Rukuni na 6: Hounds, turaren kamshi, da ire-iren ire-iren su

An yi amfani da su duka don farauta. Suna bin wasan ta hanyar waƙoƙin su. Hounds suna farautar fakiti. Tare da yawan haushi. Scenthounds suna aiki kadai kuma suna aiki a hankali.

Rukuni na 7: Dogs Jagora

Karnukan jagorori ba sa motsi da zarar sun fahimci wasan. Amma duk da haka shiru. Hancin ya nufi wajen wasan.

Rukuni na 8: Masu dawo da kaya, karnuka masu tsatsauran ra'ayi, da karnukan ruwa

Duk wakilan wannan nau'in karnuka ne na farauta. Duk da haka, suna da mabanbantan wuraren aikace-aikacen. Masu sake dawo da su suna kawo wasan harbi ga mafarauci. Wasu kuma suna shiga cikin farautar dabbobin ruwa ko naman ruwa a cikin ƙasa.

Rukuni na 9: Aboki da karnuka

Sunan kawai yana bayanin aikin wannan rukuni. Koyaya, wannan rukunin ba sabon abu bane. An riga an sami karnukan abokan tafiya a cikin tsohuwar kotuna.

Rukuni na 10: Greyhounds

Waɗannan dabbobin siriri ne masu saurin gudu masu saurin walƙiya. Suna da girma. A matsayinsu na mafarauta masu gani, sun kware a kan dabbobin jirgi.

Wadanne nau'ikan kare ne ba su ƙidaya?

Baya ga wadannan kungiyoyi goma, tabbas akwai karnuka masu gauraya. Duk da haka, ba sa faɗuwa ƙarƙashin kowane nau'i kuma ba su cika kowane ma'auni ba.

Amma wannan ba dole ba ne ya zama mara kyau. Domin gauraye irin nau'in ba su da ƙasa da za su iya yin yaƙi da lahani masu alaƙa da kiwo. Wannan nau'in kare da ba na hukuma ba yakan fi lafiya.

A lokaci guda, gauraye nau'ikan sun zama ainihin fakitin mamaki. Kuma ta hanyar yin haka, suna wadatar da rayuwar jama'arsu.

Hakazalika, nau'ikan karnuka 355 da aka sani ba su haɗa da duk waɗannan nau'ikan kare da ke jiran fitarwa ba. Har ila yau, ba a la'akari da nau'in zane-zane.

Irin karnuka na masu zanen kaya

Nau'in masu zane-zane su ne haɗuwa na zamani. Waɗannan suna bred daga nau'ikan da ake dasu biyu. Misalai su ne:

  • labradoodle
  • cokapo
  • Lamarin zinari
  • maltipoo
  • M
  • Puggles

Wadannan hybrids ana yin su ne da farko don jin daɗin ɗan adam. Wasu an ce suna da rashin lafiya saboda ba sa zubar. Wasu nau'ikan nau'ikan nau'ikan nau'ikan nau'ikan nau'ikan nau'ikan yara ne na musamman ko ana iya horar da su.

Yawancin lokaci su kuskure ne kawai. Sannan ana ba su suna mai ban mamaki don inganta kasuwancin su.

FCI ba ta gane su ba. Kuma lokacin siya, zai fi kyau ku duba kusa sau uku. Ya kamata ku yi haka tare da kowane karen ƙaura, ta hanya.

Sai kawai ka sayi karnuka na asali daga sanannun masu kiwo

Kuna so ku sayi ɗaya daga cikin sanannun nau'ikan karnuka sama da 350? Sannan tabbatar da cewa FCI ta gane mai kiwon.

Ƙungiyoyin nau'in na iya ba da sunan duk masu kiwon da suka yi kiwo bisa ka'ida. Ana ɗaukar aikin wannan mai kiwo da daraja kuma ya cika duk buƙatun zamani don jindadin dabbobi.

Idan ba a san irin nau'in kare ba gabaɗaya, kiyaye hannayen ku. Musamman lokacin da babu wani bayani game da shi.

Kyakkyawan ra'ayi shine dan sarki. Waɗannan dabbobin yawanci suna jiran sabon gida a cikin matsugunan dabbobi da yawa. Suna haɗa nau'ikan kamanni da halaye iri-iri.

Tambayoyin da

Irin karnuka nawa ne a duniya a 2021?

Yawan nau'in karnuka da FCI ta gane ya bambanta tsakanin 390 da 400. Sakamakon bambancin sakamakon da aka samu daga gaskiyar cewa an gane sababbin lawns kuma an cire wasu nau'in kare daga jerin.

Irin karnuka nawa ne a duniya a 2022?

Yayin da FCI, a matsayin ƙungiyar laima mafi mahimmanci, ta gane kusan nau'in karnuka 350, wasu ƙungiyoyi kawai sun gane kusan 200 ko fiye da nau'in karnuka 400. Dangane da ƙungiyar, lambobi na iya bambanta a wasu lokuta sosai.

Wane irin karnuka ne suka fi shahara a duniya?

matsayi 2021 2020 2019 2018 2017
1. matasan matasan matasan matasan matasan
2. labrador retriever labrador retriever labrador retriever labrador retriever labrador retriever
3. Karen makiyayi na Jamus Karen makiyayi na Jamus Karen makiyayi na Jamus Karen makiyayi na Jamus Karen makiyayi na Jamus
4. Faransa bulldog Faransa bulldog Faransa bulldog chihuahua chihuahua
5. chihuahua chihuahua chihuahua Faransa bulldog Faransa bulldog
6. Makiyayin Ostiraliya Makiyayin Ostiraliya Makiyayin Ostiraliya Jack russell terrier Jack russell terrier
7. Siyarwar zinare Siyarwar zinare Siyarwar zinare Makiyayin Ostiraliya Siyarwar zinare
8th. Jack russell terrier Jack russell terrier Jack russell terrier Siyarwar zinare Makiyayin Ostiraliya
9. Hausanci Hausanci Yorkshire teriers Yorkshire teriers Yorkshire teriers
10 kan iyaka Yorkshire teriers Hausanci Hausanci Hausanci

Wadanne irin karnuka ne mafi girma a duniya?

Babban Dane Freddy daga Ingila yana da shigarwa a cikin Guinness Book of Records don kare mafi girma a duniya. A tsayin 103.5cm mai ban sha'awa a bushewar, shi ne mafi tsayi a irinsa kuma ya riƙe wannan rikodin tun 2016 - duk da cewa shi ne mafi ƙanƙanta a cikin zuriyarsa a lokacin.

Menene manyan karnuka 10 a duniya?

10. Kangal Shepherd Dog
9. Wolfhound Irish
8. Dan kasa
7. Chien De Montagne Des Pyrenees
6. Leonberger
5. Burzoi
4. Akbash
3. Babban Dane
2. St. Bernard
1. Mastiff
Bonus: Freddie

Wane irin kare ne babban kare?

  • Daga Bordeaux
  • Deer hound
  • Leonberger.
  • Irish wolfhound.
  • Kare Makiyayin Anatoliya.
  • Saint Bernard.
  • Newfoundland.
  • mastiff
Mary Allen

Written by Mary Allen

Sannu, ni Maryamu! Na kula da nau'ikan dabbobi da yawa da suka haɗa da karnuka, kuliyoyi, aladun Guinea, kifi, da dodanni masu gemu. Har ila yau ina da dabbobin gida guda goma a halin yanzu. Na rubuta batutuwa da yawa a cikin wannan sararin sama da suka haɗa da yadda ake yi, labaran bayanai, jagororin kulawa, jagororin jinsi, da ƙari.

Leave a Reply

Avatar

Your email address ba za a buga. Da ake bukata filayen suna alama *