in

Gidan Sparrow

Gidan sparrow karamar tsuntsu ce mai launin ruwan kasa-kasa-kasa. Ana kuma kiransa gwauruwa.

halaye

Yaya gwangwanin gida yayi kama?

Gwaran gida ƴan tsuntsaye ne kuma suna cikin dangin sparrow. Maza mazajen gidan suna da launin ruwan kasa, launin ruwan hoda, da launin duhu a bayansa. Saman kansa launin ruwan kasa ne zuwa tsatsa-ja, kumatun ciki da ruwan toka, wani bandeji mai launin ruwan kasa ya fito daga idanuwa har zuwa wuyansu kuma suna sa wani bib mai duhu a makogwaronsu.

Matan da ƴan ƴaƴan sparrows sun ɗan rage launin launi. Kuma a lokacin molt daga Agusta zuwa Oktoba, maza kuma ba su da tabbas. Tsawon sparrows na gida yana da kusan santimita 14.5, tazarar fuka-fukan ya kai santimita 24 zuwa 25 kuma suna auna gram 25 zuwa 40.

A ina ne gwarazan gida suke zama?

Gidan gidan sparrows na asali a yankin Bahar Rum ne da kuma a cikin yankunan da ke gabas ta gabas. Ana samun sparrows gida kusan ko'ina a duniya a yau. Turawa sun zo da su Amurka da Ostiraliya, alal misali, inda a yanzu sun bazu ko'ina.

Sai kawai a Gabas da kudu maso gabashin Asiya, a kan equator, a Iceland, da kuma wuraren da ke da sanyi sosai na Scandinavia ba a sami sparrows ba.

Sparrows na gida sun fi yin kyau inda za su iya samun tsofaffin gidaje ko gonaki masu wadataccen wuraren zama. Bayan guraben guraben guraben gidaje, su ma suna zama a cikin shinge ko manyan bishiyoyi. A yau, sparrows kuma suna zaune a wuraren tsiran alade, a cikin filin makaranta, ko a cikin lambunan giya - duk inda za su iya tabbatar da cewa ƴan gurasa za su faɗo musu.

Wadanne irin gwarazan gida ne akwai?

Akwai nau'ikan sparrows guda 36 a duniya. Duk da haka, kawai dangi biyu na kusa na gida sparrow suna zaune a nan: sparrow itace da dusar ƙanƙara. Akwai nau'ikan sparrows na gida da yawa.

Shekara nawa ke samun sparrows na gida?

Gwaran gida yawanci suna rayuwa ne kawai shekaru hudu ko biyar. Duk da haka, an ga gwaraza masu zobe waɗanda ke da shekaru 13 ko 14.

Kasancewa

Yaya sparrows gida ke rayuwa?

A duk inda mutane suke zaune, akwai kuma gwarazan gida: fiye da shekaru 10,000, gwaraza sun zauna a inda mutane suke zama. Don haka ana kiran su "mabiya al'adu".

A farkon ƙarni na ƙarshe, ƙananan tsuntsaye suna da yawa. A yau, duk da haka, za ku iya lura da su ƙasa da ƙasa: wannan saboda suna samun ƙarancin wurare masu dacewa don kiwo. Yayin da sparrows na gidan sukan sami fili mai yawa don gidajensu a cikin tsofaffin gidaje, a yau da kyar babu wani lungu da sako a cikin sabbin gine-ginen da gidan sparrow zai iya samun gindin zama.

Gwaran gida suna da kyan gani sosai idan ana maganar gina gidajensu: maza da mata suna haɗa ciyayi, zaren woolen, da guntuwar takarda tare don samar da gida mara kyau, wanda suke toshe gashin fuka-fuki. Suna sanya wannan gida a cikin ramuka a bango, ƙarƙashin fale-falen rufin rufin, ko bayan masu rufe taga inda za su iya samun wurin da ya dace, mai kariya.

Idan sun sami isasshen sarari, sparrows da yawa za su gina gidajensu kusa da juna, su zama ƙaramin yanki. Sparrows suna da wayo sosai. Za su kuma sami ƙaramin buɗaɗɗe a cikin rumbuna ko gidaje, wanda za su zamewa don neman abinci. Sparrows dabbobi ne masu son jama'a: suna ciyar da abinci iri ɗaya, suna wanka tare cikin ƙura, ruwa, da rana.

Bayan lokacin kiwo, suna tafiya a cikin manyan ɗimbin yawa kuma suna hayaniya a cikin gasa. A wannan lokacin kuma suna kwana tare a cikin bishiyoyi da kurmi. Tare da mu, ana iya samun sparrows duk shekara, a yankunan da ke da yanayin sanyi suna rayuwa a matsayin tsuntsaye masu hijira. Af: Sunan datti ya fito ne daga gaskiyar cewa sparrows na gida a kai a kai suna yin wanka da ƙura ko yashi. Suna buƙatar wannan don kula da gashin fuka-fukan su.

Abokai da abokan gaba na gida sparrow

Mutane da taru, tarkuna, guba, ko bindigu sun daɗe suna farautar gwarazan gida domin an yi imanin cewa ƙananan masu cin hatsi sun cinye babban ɓangaren girbin. Abin da sparrows suka sace a cikin rumbunan, ya zama ɗan ƙaramin adadin hatsi. Duk da haka, idan sun faru da yawa, za su iya haifar da lalacewa ga itatuwan 'ya'yan itace tare da 'ya'yan itace cikakke, kamar bishiyoyin ceri.

Amma tsuntsayen gida kuma suna da abokan gaba na dabi'a: Martens na dutse, sparrowhawks, mujiyoyin sito da kestrels ganima a kan sparrows. Kuma ba shakka, kuliyoyi suna kama sparrow gida lokaci zuwa lokaci.

Mary Allen

Written by Mary Allen

Sannu, ni Maryamu! Na kula da nau'ikan dabbobi da yawa da suka haɗa da karnuka, kuliyoyi, aladun Guinea, kifi, da dodanni masu gemu. Har ila yau ina da dabbobin gida guda goma a halin yanzu. Na rubuta batutuwa da yawa a cikin wannan sararin sama da suka haɗa da yadda ake yi, labaran bayanai, jagororin kulawa, jagororin jinsi, da ƙari.

Leave a Reply

Avatar

Your email address ba za a buga. Da ake bukata filayen suna alama *