in

doki

Dawakai ba kawai dabbobi masu daraja da kyan gani ba ne, amma kuma sun kasance masu taimako na dubban shekaru: Suna ɗaukar mutane a kan nesa mai nisa kuma suna jigilar kaya masu nauyi.

halaye

Menene kamannin dawakai?

Dawakai suna cikin abin da ake kira equids: wannan sunan yana kwatanta siffa ta musamman da ke bambanta su da duk sauran dabbobi masu kofato: Tsakanin yatsan kofatonsu ne kawai ke tasowa a cikin siffar kofato ɗaya. Ƙananan abubuwan da suka rage ne kawai na ragowar cloves. Kan doki babba ne kuma mai tsayi. Idanun suna zaune a gefen kai kuma leɓe na sama yana samuwa a cikin ƙusoshin hanci.

Mane da wutsiya suma na hali ne. Dogayen ƙafafu guda huɗu suna sa dawakai masu saurin gudu. Dokin tsere na iya kaiwa kilomita 60 a kowace awa. Dangane da irin nau'in da suke da su, ana iya gina dawakai kunkuntar kamar dokin tsere ko kuma dawakai kamar dokin aiki.

Ina dawakai suke zama?

Kakannin kakannin dawakanmu sun fito ne daga Asiya ta ciki. A yau, duk da haka, dawakai suna yaduwa a duniya ta hanyar mutane. Dawakai asali dabbobi ne masu tsafta. An daidaita su daidai da rayuwa a cikin steppe kuma suna gudu da dabbobi. Ana iya samun dawakai na gida a duk inda mutane ke zama.

Wadanne nau'ikan dawakai ne akwai?

Halin dawakai ya haɗa da ƙananan halittu biyar: Waɗannan su ne zebra, na Grevy's zebra, dokin daji, jakin daji na Asiya, da jakin daji na Afirka. Akwai nau'ikan nau'ikan guda shida kawai a cikin duka, amma nau'ikan nau'ikan nau'ikan iri da yawa. Dawakan daji da suka kasance 'yan asalin Turai da Asiya sun hada da tarpan, dokin Przewalski, da nau'ikan dokin daji na Turai guda biyu. An daɗe ana tunanin cewa dokin Urwild ko Przewalski shine kakan dokinmu na gida. A yau an ɗauka cewa shi ne Exmoor pony.

Akwai nau'ikan dawakai iri-iri da mutane suka haifa. An haɗa su zuwa ƙungiyoyi daban-daban: ƙwararrun ƙwararru suna da ɗan tsayin jiki da kunkuntar kai kuma suna da ruhi sosai. Wadanda ake kira rabin jinsin an haye su da dawakai masu natsuwa, kamar dawakan Trakehner da Hanoverians. Ƙungiya ta uku ita ce zaren dawakai: suna da nauyi, dawakai masu ƙarfi da kai mai ƙarfi da wuyan wuya. Ɗaya daga cikin sanannun kuma mafi tsufa irin su shine Faransa Ardennes.

An yi imanin cewa ya fito ne daga dokin Solutre na prehistoric kuma an yi amfani da shi azaman daftarin aiki da dokin yaƙi tun farkon zamanin Romawa. Tsayinsu ya kai mita 1.55 zuwa 1.65. Kamar yadda yake da dawakai da yawa, ƙafafunsu dogaye ne ga gashi a ƙasa. Tufafin dawakai na iya zama launuka daban-daban, daga baki zuwa m da launin ruwan kasa zuwa fari. Fararen dawakai ana kiransu dawakai. Duk da haka, an haife su cikin duhu kuma sun zama fari kawai a cikin shekaru biyu zuwa goma sha biyu.

A wani mataki na canza launi, dabbobin suna da duhu ko tabo a cikin gashin su - to ana kiran su dapple launin toka. Yawancin lokaci sukan juya gaba ɗaya fari tare da shekaru. Koyaya, wasu daga cikinsu suna riƙe waɗannan tabo har abada.

Shekara nawa suke samun dawakai?

Tare da kulawa mai kyau da kiwo da ya dace da nau'in, dawakai na gida na iya rayuwa har zuwa shekaru 30, wasu ma sun girmi. Dawakan daji kuwa, ba su kai irin wannan girman shekarun ba.

Kuna iya sanin shekarun doki da siffar haƙoransa. Tsakanin shekaru biyu da rabi da huɗu da rabi, dawakai suna rasa haƙoran jarirai kuma suna samun ainihin haƙoransu. Dangane da shekarun su, suna da lambobi daban-daban da zurfin abubuwan da ke cikin baƙar fata, waɗanda masu sanin doki za su iya amfani da su don tantance shekarun su.

Kasancewa

Yaya dawakai suke rayuwa?

Kamar kowane equines, dawakai dabbobi ne na garke. Rayuwa a cikin garke tana ba da kariya ga dabbobi, kamar yadda membobin garken ke gargaɗi juna game da haɗari. Suna amfani da kyakkyawan jin ƙamshinsu don taimaka musu. Duk da haka, ba su iya gani sosai. Garken da ke zaune a cikin daji ya haɗa da ƴaƴan ƴaƴan ƴaƴan ƴaƴansu, da ƴan doki, da ɗigon dalma.

A cikin kowane garken, akwai madaidaicin matsayi. Dawakai suna da kyakkyawar fahimtar alkibla. Akwai labarai da yawa da ke ba da labarin yadda dawakai suka sami hanyarsu ta komawa gida daga nesa ba tare da mahayi ko koci ba.

Domin akwai burbushin halittu masu yawa, tarihin juyin halitta na doki sananne ne sosai. An san cewa kakannin dawakai na yau sun fito ne daga Arewacin Amirka. Girman su kawai ne, amma kamar dawakan yau, sun ci ciyawa kuma sun dace da rayuwa a cikin taku.

Magadansu sun riga sun yi kama da dawakanmu kuma sun bayyana shekaru miliyan 10 zuwa 3 da suka wuce. Waɗannan dabbobin sun yi tafiya mai nisa don haka suka zo Asiya, Turai, da Afirka ta gadar ƙasa da ke tsakanin Asiya da Amurka a lokacin. Sun mutu a Arewacin Amirka kimanin shekaru miliyan 2.5 da suka wuce saboda yanayin da ke wurin ya tabarbare.

Mary Allen

Written by Mary Allen

Sannu, ni Maryamu! Na kula da nau'ikan dabbobi da yawa da suka haɗa da karnuka, kuliyoyi, aladun Guinea, kifi, da dodanni masu gemu. Har ila yau ina da dabbobin gida guda goma a halin yanzu. Na rubuta batutuwa da yawa a cikin wannan sararin sama da suka haɗa da yadda ake yi, labaran bayanai, jagororin kulawa, jagororin jinsi, da ƙari.

Leave a Reply

Avatar

Your email address ba za a buga. Da ake bukata filayen suna alama *