in

Alamar Wirehaired na Jamus: Asalin, Hali, Hali

Alamar Wirehaired ta Jamus tana da waje mai shaggy. Kuma wannan ba yaudara ba ne: kare shi ne ɗan yaro na ainihi tare da sha'awar sha'awa.

Farauta abu ne da kansa. Yawancin masu fafutukar kare hakkin dabbobi suna la'akari da shi abin wuce gona da iri kuma ya zama dole ga gandun daji da masu mallakar filaye. Gaskiyar ita ce, tabbas za mu yi maraba da jinsunan karnuka masu ƙanƙanta a matsayin ƴan uwa masu fushi a kwanakin nan idan ba don farauta ba. Nauyin karnuka marasa adadi sun samo asali a matsayin karnukan farauta. Daga nan sun girma sun zama dabbobin dangi masu ƙauna kuma ba makawa. Waɗannan sun haɗa da misali B. da yawa wakilan nau'in terrier, spaniel, ko mai dawo da su.

Kyakkyawar ma'anar Wirehaired na Jamus shima ya fara aikinsa a matsayin kare farauta har ma da ganguna da ƙaho. Da gangan bred daga data kasance karnuka breeds, sabon irin ya kamata hada da yawa daga cikin tabbatacce halaye na sanannun farauta karnuka. Don haka ya kamata a samar da sabon aboki, abin dogaro, mai juriya, haziki ga mafarauta, wanda ruwan sama, hadari, tsiro mai yawa ko tafki mai laka ba zai iya tsayawa ba.

Kuma gosh: shin ya yi aiki tare da ma'anar Wirehaired na Jamus! A cikin hoton nau'in mu, mun taƙaita duk mahimman bayanai game da ma'anar Wirehaired na Jamus: daga bayyanarsa zuwa tarihinsa zuwa mafi kyawun tarbiyya da kulawa.

Menene ma'anar Wirehaired na Jamus yayi kama?

Ko da daga nesa, za ka iya ganin cewa Jamus Wirehaired Pointer shi ne kare farauta ta hanyar da ta ciki. Yana son farauta kuma an yi shi da kyau: jikin kare yana da ƙwanƙwasa da tsoka tare da faffadan ƙirji mai zurfi da mayafin Jawo. Wannan yana da matuƙar juriya ga ruwan sama, iska, ruwa, da ƙayayuwa ƙarƙashin tsiro. Ko da launi na gashin karnuka an tsara shi don farauta: maras kyau, duhu, kuma cikin jituwa tare da gandun daji. A Jamus, ana ba da izinin bambance-bambancen launi na mold mai launin ruwan kasa, baƙar fata, mold mai haske, da launin ruwan kasa tare da ko ba tare da alamar ko abin da ake kira faranti ba.

Wani abin burgewa game da irin nau’in shi ne siffar kansa da fuskarsa da ke da fitattun gira da gemu. Haɗe tare da kunnuwan floppy da idanu masu launin ruwan kasa, karnuka suna samun furci na musamman wanda yawancin masoyan kare ba za su iya ƙi ba.

Yaya girman ma'anar Wirehaired na Jamus?

Alamar Wirehaired ta Jamus tana ɗaya daga cikin manyan nau'ikan kare da ke da matsakaicin tsayi a bushewar tsakanin 61 cm zuwa 68 cm ga maza. Bitches suna girma tsakanin 57 cm zuwa 64 cm.

Nawa nauyi ne mai nunin Wirehaired na Jamus?

Tare da daidaitaccen abinci da motsa jiki, karnuka yakamata suyi nauyi tsakanin kilogiram 25 da kilogiram 35. Bitches yawanci suna da ɗan sauƙi fiye da maza.

Shekara nawa ne ma'anar Wirehaired na Jamus ke samun?

Saboda irin kiwo da suka dace da wasan kwaikwayon, an kuma kula don tabbatar da cewa karnuka sun kasance masu ƙarfi da juriya sosai. A yau, maƙallan Wirehaired na Jamus sun kai matsakaicin tsawon rayuwa har zuwa shekaru 14. Tare da kyakkyawar kulawa da kulawa, za su iya rayuwa har ma da tsayi. Suna cikin mafi dadewa na manyan nau'ikan karnuka.

Menene hali ko yanayin ma'anar Wirehaired na Jamus?

Da yawa kamar abokin aikin sa, Weimaraner, ma'anar Wirehaired na Jamusanci an ƙirƙira shi musamman kuma da farko don farauta. Shi ya sa yana da dukkan halayen da suka dace na kare farauta. Waɗannan sun haɗa da, amma ba'a iyakance su ba, daidaito, amintacce, hankali, da haɗin kai na 'yanci, 'yanci, da biyayya.

Dangantaka ta kud da kud da mutumin da yake tunani, mafarauci, yana da matukar muhimmanci ga kare, da kuma sauran ’yan uwa. Duk da yanayin farautarsa, kare ba ya zaluntar baƙi da dabbobi, sai dai yana da sha'awa, faɗakarwa, ko kuma a keɓe idan an horar da shi da kyau.

A matsayin kare farauta, kare yana buƙatar yawan motsa jiki da tunani, wanda za a iya ba da shi kawai a cikin farauta. Anan jikinsa, hankalinsa, jin warinsa, da juriyarsa ana iya fuskantar kalubale a kullun. Idan ya sami waɗannan ayyukan, Wirehaired Pointer ya fito a matsayin ɗan wasa, ƙauna, da kare dangi wanda zai shiga cikin kauri da bakin ciki tare da danginsa. Duk da haka, idan ya ɓace, karnukan farauta suna da wani abu banda farin ciki sannan kuma basu dace da kiyayewa a cikin iyali ba.

Daga ina ma'anar Wirehaired ta Jamus ta fito?

Ba kamar sauran nau'in karnuka ba, tarihin Jamus Wirehaired Pointer yana da ɗan ƙaramin matashi kuma ya samo asali ne a Jamus a ƙarshen karni na 19. A wancan lokacin, mafarauta da masu kiwo suna neman sabon nau'in da zai cika buƙatun da aka canza na farauta. Tare da ƙirƙira na bindigogi, kyakkyawan kare farauta ba dole ba ne ya zama babba da ƙarfi kuma yana iya ɗaukar babban wasa da kansa. Maimakon haka, an yi nufin kare ya zama mataimaki na ko'ina ga mafarauci, sa ido, nunawa, da kuma maido ganima.

Masu shayarwa sun ƙetare nau'ikan Pudelpointer, Jamusanci Stichelhaar, Jamusanci Shorthaired Pointer, da Griffon Korthals tare da juna kuma don haka sun aza harsashi don sabon kyakkyawan nau'in kare mai nuna alama, ma'anar Wirehaired na Jamus. An kafa kulob na farko na kiwo a cikin 1902, an saita ma'auni a cikin 1924 kuma FCI ta amince da jinsin a 1954. A yau, nau'in yana daya daga cikin shahararrun nau'in karnuka masu nunawa a kasashe da yawa (ciki har da Jamus). Alamar Wirehaired ta Jamus tana da wannan a gamayya da Ƙananan Munsterlander.

Ma'anar Wirehaired na Jamus: Halin da ya dace da tarbiyya

Masu kiwo masu gashin gashi a Jamus da sauran ƙasashen Turai da yawa suna ba wa ƴan tsanansu galibi ga mafarauta ko gandun daji. Kuma tare da kyakkyawan dalili: Karnuka suna nuna karnuka ta hanyar kuma za a iya kiyaye su kawai a cikin nau'i-nau'i masu dacewa tare da ayyuka masu dacewa kamar bin diddigin, sa ido, da kuma yawan motsa jiki na waje.

Mafi kyawun horo yana buƙatar ƙwarewa mai yawa, haƙuri, nutsuwa, daidaito, da jagoranci. Ta haka ne kawai kare zai mutunta kuma ya yi biyayya ga masu kula da shi. 'Yan kwikwiyo suna buƙatar ƙwararren mai kulawa wanda ba wai kawai ya ba su horo na asali ba amma kuma yana shirya su daidai don matsayinsu na gaba a matsayin karnukan farauta. Saboda haka nau'in bai dace da masu farawa a cikin mallakar kare ba.

Ana ɗaukar karnuka a matsayin masu son jama'a sosai kuma suna jin daɗi tare da danginsu da 'ya'yansu idan an fara hulɗa da su da wuri. Idan kare yana kusa da mai kula da shi har ma ya bar shi ya yi aiki a gare shi kuma tare da shi kowace rana, ya fi farin ciki kuma an kwatanta shi da zamantakewa da daidaitacce har ma a waje da lokutan aiki.

A matsayin kare na makiyaya da gandun daji, dukiya tare da babban lambun da ke kusa da yanayi ya fi dacewa da shi fiye da ɗakin gida na birni.

Menene kulawar ma'anar Wirehaired na Jamusawa ke buƙata?

Kula da wiry, m Jawo ne in mun gwada da undemanding da sauki. Yin gogewa sosai kowane ƴan kwanaki ya wadatar don kulawa mai kyau. Tun da karnukan ƴan waje ne na gaske waɗanda ke iya tafiya cikin sauƙi na sa'o'i a cikin ciyayi da ƙasa, yakamata a duba gashinsu da fatar jikinsu akai-akai don kamuwa da cuta.

Mafi kyawun kulawa kuma ya haɗa da daidaito da ingantaccen abinci mai inganci. Babban kare yana buƙatar makamashi mai yawa don ayyukansa na waje, wanda shine dalilin da ya sa abincin da ke da wadata a cikin furotin ya dace da shi. Yana da mahimmanci don tabbatar da cewa an ciyar da kwikwiyo a lokacin girma yadda ya kamata. Ta wannan hanyar, karnukan farauta ba kawai suna samun kyakkyawan gashi ba amma suna jin daɗin mafi kyawun lafiya.

Wadanne cututtuka ne na al'ada na Jamusanci Wirehaired Pointer?

Saboda manyan ka'idodin kiwo da kuma mai da hankali kan aiki, lafiya, da kulawa, nau'in yanzu yana ɗaya daga cikin nau'ikan kare lafiya sosai. Kwayoyin cututtukan da ba a san su ba kuma ba su da yawa. Wannan kuma ya haɗa da dysplasia na hip na yau da kullun, wanda ya ragu sosai a cikin karnuka a baya. Hakazalika da Terrier, Wirehaired Pointer kuma na iya shan wahala daga craniomandibular osteopathy a lokuta da ba kasafai ba.

Nawa ne kudin ma'anar Wirehaired na Jamus?

Farashin ɗan kwikwiyo ya bambanta a Jamus kuma suna da tasiri sosai ta babban buƙatu, ƙa'idodin kiwo, da manufarsa a matsayin cikakken horon kare farauta. Yi tsammanin farashi a cikin kewayon lambobi huɗu don ɗan kwikwiyo daga sanannen mai kiwo na Jamus.

Ka nisanci tayin shakku da rahusa akan Intanet ko daga waɗanda ake kira dillalan akwati! Ba a lura da ƙayyadaddun ƙididdiga da tsauraran matakai a nan. Yawancin 'yan kwikwiyon saboda haka sau da yawa sun riga sun yi rashin lafiya ko kuma daga baya suna fama da wannan kaddara. Kuna kuma ba da gudummawa ga jin daɗin dabbobi idan ba ku tallafa wa irin waɗannan masu kiwon dabbobi ba. Tabbatar da siyan sabon aboki na shaggy daga wani mashahurin mai kiwo.

Mary Allen

Written by Mary Allen

Sannu, ni Maryamu! Na kula da nau'ikan dabbobi da yawa da suka haɗa da karnuka, kuliyoyi, aladun Guinea, kifi, da dodanni masu gemu. Har ila yau ina da dabbobin gida guda goma a halin yanzu. Na rubuta batutuwa da yawa a cikin wannan sararin sama da suka haɗa da yadda ake yi, labaran bayanai, jagororin kulawa, jagororin jinsi, da ƙari.

Leave a Reply

Avatar

Your email address ba za a buga. Da ake bukata filayen suna alama *