in

Ciwon Rashin Makamashi a Koi

Ciwon rashi makamashi na Koi ba hoto ne na asibiti daidai ba, amma yana da alaƙa da jerin alamomi daban-daban. Dalilan sun bambanta, amma dukkansu koyaushe suna da mummunan tasiri akan ma'aunin makamashi na kifi. Lokacin da ƙwararrun likitocin suka yi magana game da cuta a matsayin "ciwon jini," to, ba dalili ɗaya kawai ba ne, amma abubuwa da yawa daban-daban sukan shiga. Yawancin lokaci, ba duka ba ne aka sani, ko ba duka ba dole ne su kai ga cutar ba.

Ma'aunin makamashi na kifi

Halittun masu jin sanyi suna da buƙatun makamashi daban-daban fiye da dabbobi masu jinni. A hanyoyi da yawa, Pisces sune "samfurin ceton makamashi" saboda ba sa zafi da jikinsu.
Hanyoyin rayuwa guda biyu mafi ƙarfin kuzari a cikin kifin sune numfashi da kuma kiyaye abubuwan gishiri akai-akai a cikin ƙwayoyin jiki. Gills suna taka muhimmiyar rawa a duka hanyoyin rayuwa.

Makamashi don numfashi

Numfashi yana nufin ɗaukar iskar oxygen da sakin carbon dioxide. Gills ɗin kifi sun dace da yanayin ƙarancin oxygen a cikin ruwa. Suna amfani sosai da iskar oxygen da ke cikin ruwa. Ana fitar da carbon dioxide da aka fitar cikin sauƙi a cikin ruwan da ke kewaye. Zagayewar jini ta cikin jiki da ta gills yana cinye mafi yawan kuzari.

Makamashi ga gidan gishiri

Kula da matakan gishiri na yau da kullun a cikin sel na jiki tsari ne mai rikitarwa a cikin kifin ruwa mai daɗi. Matsayin osmotic na yanayi, ruwa, yana nufin cewa ruwa yana gudana a cikin jiki kullum. A lokaci guda kuma, sel sun rasa gishiri zuwa ruwa mai dadi. Don hana wannan kuma don kula da yanayin tantanin halitta, kifin ruwa mai tsabta shine abin da ake kira ion da osmoregulators. Wannan ka'ida kuma tana cinye makamashi mai yawa.

Bukatun makamashi daban-daban

Hakanan ana amfani da makamashi don narkewa, kawarwa, da haifuwa. Koi yana buƙatar kuzari don daidaita yanayin rayuwa zuwa ɗumama da sanyaya. Matsakaicin sauye-sauyen zafin jiki mai ƙarfi na iya kashe sama da 50% na samar da makamashi. Duk da cin abinci mai kyau, wannan na iya haifar da rashin kuzari har ma da mutuwa. Ko da saurin ɗumamawa a cikin tafkunan koi mara zurfi na iya mamaye daidaitawar kifin.

Adana makamashi

A wata ma'ana, ana adana makamashi a cikin nau'in adipose tissue. Idan abun cikin jiki ya faɗi ƙasa da 1%, mutuwa tana faruwa. Koyaya, wannan asarar ma'ajin makamashi ba lallai ba ne tare da ɓacin rai na zahiri. Matsakaicin kitse mai yawa kamar yadda ba su da amfani: Kifi mai kiba ba zai iya tara kuzari cikin ruwan sanyi ba. Saboda haka, suna yin rashin lafiya tare da EMS da sauri.

Abubuwan ban sha'awa game da abubuwan abinci

Koi na iya narkar da kuma amfani da carbohydrates da kyau. Wannan kuma ya shafi yanayin zafi mai ƙarancin ruwa da ke ƙasa da 8 ° C. Fresh Abincin Wheatgerm tare da ƙarancin furotin da abun ciki mai ƙima da babban abun ciki na bitamin daidai yake da yanayin yanayin ruwa ƙasa 10 ° C.

Narkar da kitse yana buƙatar kuzari mai yawa kuma a cikin tafki mai sanyi, musamman lokacin da matakan iskar oxygen ba su da kyau, yana iya ma tsadar kuzari fiye da yadda yake ba da jiki. A cikin bazara da kaka, zaku iya tallafawa samuwar ajiyar kitse tare da abinci mai greased. Jimillar kitse na abinci bai kamata ya wuce 8-10% ba.

Sunadaran ba su da ƙarfi kamar mai da mai ta fuskar narkewar jiki da sha a jiki, amma yakamata a yi amfani da su da farko don gina tsoka. Tun da kifi yana girma a hankali a cikin hunturu, ba ma'ana ba ne don ciyar da su manyan abubuwan gina jiki sama da 40% a cikin lokacin sanyi.

Alamomin EMS

Ana iya zargin Ciwon Rashin Makamashi (EMS) idan ɗaya ko fiye da Koi suna kwance a gefensu a cikin tafki kuma suna kama da sun riga sun mutu. EMS Koi, duk da haka, na iya yin iyo da zaran kun taɓa su. Motsin ninkaya na al'ada ne da farko, amma sai ya zama jujjuyawa ko motsi kuma Koi ya kwanta a gefensa kuma a ƙasa.
Wasu Koi sun kumbura a fili, suna da ma'auni masu fitowa da idanu masu kumbura. Wasu kuma ba zato ba tsammani suna kwance matattu a cikin tafkin ba tare da gargaɗi ba.

Tafkuna masu hatsari

Ana iya lura da EMS sau da yawa a cikin tafkunan da ba su da zafi, wanda samansa ya daskare gaba ɗaya ko kuma wanda Koi ba ya hutawa saboda hargitsi akai-akai. A cikin kewayon zafin jiki na 8-12 ° C, EMS wani lokaci yana faruwa lokacin da Koi ke yawo na tsawon watanni ba tare da abinci ba. Rashin ingancin ruwa (musamman ƙarancin pH da ƙarancin ƙarfin buffer [KH ƙasa da 3 ° dH]) shima yana ƙara haɗarin EMS.
Sauyin yanayi mai ƙarfi a cikin tafkuna masu zurfi kuma yana sa koi ya zama mai saurin rashin ƙarfi a ƙarshen lokacin hunturu da lokacin bazara.
Tafkunan da aka rufe da yawa suna da mummunar musayar iskar gas, wanda zai iya yin mummunar tasiri akan numfashi da daidaiton makamashi.

Tushen bincike

Dalilin rashin kuzari shine ko da yaushe yawan amfani da makamashi don kiyaye numfashi da osmoregulation.

  • Rashin iskar oxygen a cikin tafki
  • Mummunan ingancin ruwa, musamman babban ammonia, da ƙimar nitrite
  • Ayyukan narkewa da kuma yin iyo suna amfani da kuzari
  • Mummunan yanayin abinci mai gina jiki kafin hunturu
  • Amma kuma kasancewar kiba: tattarawar makamashi ba ya aiki da kyau a cikin kifin kitse a cikin ruwan sanyi
  • Dabbobi daga tayin na musamman waɗanda ke zuwa tafki a watan Oktoba / Nuwamba ba su da isasshen shiri don hunturu
  • Rashin ingancin ruwa a lokacin rani yana sanya damuwa akan ma'aunin makamashi; ba za a iya gina taswira mai motsi ba.
  • Ciyar da abincin da bai dace ba (kitun siliki, masara ko carbohydrates a matsayin babban abinci, yawan cin abinci).

Abin da za a yi Idan Koi Ya Nuna Alamomin EMS

Gishiri na tebur (NaCl) muhimmin magani ne ga Koi tare da ƙarancin kuzari. Yana sauƙaƙe ƙa'idar abun ciki na gishiri a cikin sel na jiki kuma don haka yana sauƙaƙe ma'aunin makamashi sosai. Saka koi a cikin wani shinge na cikin gida don magani. A can ana ƙara yawan zafin ruwa a hankali. Dumama da sauri na iya kashe kifin! Da farko, kada ku ɗaga zafin jiki sama da 12 ° C, bayan mako guda har zuwa 16 ° C yana yiwuwa. Idan har yanzu cutar ta kasance a farkon matakan, Koi zai bayyana sosai bayan ƴan sa'o'i a zazzabi na 2 ° C mafi girma na ruwa.

Gishirin tebur wanda ba shi da iodine a cikin kashi 5g / l ana yayyafa shi cikin kwandon magani (aƙalla 350 lita na Koi 40cm), amma ba a narkar da shi ba. Dole ne a shigar da famfo mai iska, idan kuna da zaɓi, kuna iya haɗawa da tacewa.

Yanzu dole ne ku kula da ingancin ruwa ta hanyar canza sassan ruwa kowace rana. Idan an canza ruwa 50%, to, dole ne ku ƙara rabin ainihin adadin gishiri.
Tabbatar neman shawarar likitan dabbobi idan Koi bai ji daɗi ba bayan kwanaki 1-3!

Mary Allen

Written by Mary Allen

Sannu, ni Maryamu! Na kula da nau'ikan dabbobi da yawa da suka haɗa da karnuka, kuliyoyi, aladun Guinea, kifi, da dodanni masu gemu. Har ila yau ina da dabbobin gida guda goma a halin yanzu. Na rubuta batutuwa da yawa a cikin wannan sararin sama da suka haɗa da yadda ake yi, labaran bayanai, jagororin kulawa, jagororin jinsi, da ƙari.

Leave a Reply

Avatar

Your email address ba za a buga. Da ake bukata filayen suna alama *