in

Dwarf Geckos: Pretty Terrarium Mazauna

Dwarf geckos sau da yawa ana ba da shawara ga sababbin masu zuwa zuwa terrariums kuma a gaskiya, ƙananan ƙananan ƙanƙara nan da nan suna ƙarfafa duk wani mai son raƙuman ruwa mai ban sha'awa. Launuka iri-iri, halayensu da kuma hanya mai sauƙi na tsayawa kawai, sihiri yana jawo kamanni. Kuna iya jira sa'o'i don motsi na gaba, amma geckos ba sa biyan harajin haƙurin masu lura da su sosai. Maimakon haka, ana ɗaukar su masu raye-raye da aiki. Dwarf geckos musamman suna da ban sha'awa kamar kyawawan mazaunan terrarium, waɗanda ba wai kawai suna da kyau ba amma kuma suna da sauƙin kulawa. Amma shin da gaske yana da sauƙi don kiyaye ƙwararrun ƙwararru?

Dwarf geckos daki-daki

Abin mamaki, kusan dukkanin bambance-bambancen dwarf na nau'in dabba ana ɗaukar su da sauƙin kulawa, bisa tsammanin cewa ƙananan jikin kuma suna buƙatar ƙarancin sarari. Yawancin wakilan nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i) mafi ƙanƙanta wanda ke buƙatar ƙarin sarari. Yawancin lokaci sun fi agile, aiki da sauri akan tafiya. Har ila yau, yawanci sun fi damuwa, musamman ga damuwa. Bugu da ƙari, ba su da wani wuri a hannun mutane, ƙananan halittu suna da rauni sosai.

Dwarf geckos ba togiya. Kodayake geckos gabaɗaya suna da ƙarfi kuma “kawai” suna buƙatar terrarium da ya dace da nau'in tare da mafi kyawun yanayin yanayi da kuma ciyarwar da ta dace, ƙananan geckos ɗin dwarf ba lallai ba ne su yi ƙasa da buƙata kawai saboda ƙanana ne.

Girman su baya nuna cewa suna da ƙananan buƙatu kawai. Wasu mahimman shawarwari don kiyaye gecko dwarf ya kamata don haka mafari su yi la'akari da su don su da dabbobi su ji daɗin juna na dogon lokaci.

Tsarin tsarin Lygodactylus

Halin da aka kwatanta a kimiyyance Lygodactylus ya ƙunshi kusan nau'ikan dwarf geckos 60, waɗanda duk ana ɗaukar su na yau da kullun. A mafi fadi ma'ana, su ne wakilan Gekkonidae (gecko iyali). Inda duk geckos, babba ko ƙanana, na cikin dabbobi masu rarrafe masu ma'auni, don haka na ƙagaru masu ma'auni. Saboda haka, su ma dabbobi ne masu jin sanyi.
Abin da ke musamman game da Lygodactylus shine matsakaicin girman jikinsu na kusan. 4 zuwa 9 cm, da kuma cewa a cikin manya samfurori. Yawancin nau'ikan sun fito ne daga wurare masu zafi da wurare masu zafi na Afirka da Madagascar, biyu ne kawai ake samun su a Kudancin Amurka.

Dukkansu ana siffanta su da ɗalibai masu zagaye, daidaitawar gani, na rana kuma suna da lamellae masu mannewa a yatsunsu - kuma a ƙasan ƙarshen wutsiya. Wannan siffa ta musamman tana baiwa ƴan kadangaru damar samun madaidaicin kafa da ƙafafu, har ma da amfani da ƙarshen wutsiya don hawa.

Bugu da ƙari, kamar yadda yake tare da yawancin geckos, wutsiya tana sake girma. Idan akwai hadari, ’yan kadangaru na iya ture wutsiyoyinsu, alal misali saboda an rike su, kuma ta haka ne za su ‘yantar da kansu daga gaggawa. Duk da haka, wutsiyoyi masu tasowa suna da nau'i daban-daban, ba su isa tsayin asali ba, amma sake haifar da lamellae m. Wannan ya nuna yadda hawan ke da muhimmanci ga rayuwar dabbobi.

Kuma a haƙiƙa, galibin dwarf geckos ana iya samun su a cikin bishiyoyi har ma da yawancin rayuwarsu a can. A wasu kalmomi, suna rayuwa arboricol. Wasu 'yan jinsuna ne kawai ke zaune a ƙasa, yawancin sun fi son kututturan itace, bango da fuskokin dutse. A can suna samun cikakkiyar ƙafa, ɗimbin wuraren ɓoyewa har ma da abinci a cikin nau'in ƙananan kwari.

Duk da haka, tun da geckos suna karuwa sosai kamar dabbobin gida, ana iya samun ƙananan ƙananan ƙananan a cikin terrariums a duk faɗin duniya. Mafi sanannun nau'in gida shine babu shakka dwarf gecko mai launin rawaya, wanda kuma aka sani da gecko mai launin rawaya ko dwarf gecko. Ana iya gane shi cikin sauƙi ta kansa mai launin rawaya wanda ya bambanta da sauran jikin shuɗi-launin toka.

Duk da haka, yawancin masu shayarwa (da masu kiyayewa) suna ba da ƙima akan bambancin launi. Sabili da haka, a cikin wasu abubuwa, tabby, blue shimmering da aquamarine dwarf geckos suma sun zama sananne. Tasirin launi da alamu sun bambanta sosai wanda ba za a iya taƙaita su ba. Wannan yana sa ƙananan geckos yayi kyau musamman a cikin terrarium.

Halin geckos

Yayin da yawancin mafarauta ke aiki da magariba ko da daddare, pygmy geckos suna jin daɗin masu su da salon rayuwar yau da kullun. A sakamakon haka, ana iya lura da farautarsu da halayensu na yau da kullun. A cikin terrarium suna son hawa daga wannan matakin zuwa wancan, bincika wuraren ɓoye da kuma neman abinci mai rai.

Ga masu sha'awar ra'ayi, kiwon da ya dace da nau'in jinsi shima yana nufin kiyaye haramun, watau rukuni na mata da yawa da namiji guda. A cikin daji, ana fitar da kananan dabbobi daga cikin ƙasa a farkon balagaggen jima'i. Lokacin adana dabbobi, mai shi yana sanya zuriyar a cikin terrarium nasu a cikin lokaci mai kyau. Koyaya, idan ba a so haifuwa ba, ana ba da shawarar rukunin jinsi ɗaya na 2 kawai zuwa iyakar dabbobi 3.

Ba zato ba tsammani, maza da mata duka suna canza launinsu zuwa launin ruwan kasa lokacin da suka ji damuwa ko suna jayayya. Don haka yana da mahimmanci a kula da wannan alamar damuwa.

Madaidaicin terrarium don dwarf geckos

Idan kana son samun dwarf geckos a matsayin dabbobi, ya kamata ka tabbata cewa yanayin kiyayewa ya dace da jinsuna. Fiye da duka, wannan ya haɗa da isasshe babban terrarium, kayan haɗin fasaha don saduwa da buƙatun yanayi, kazalika da ilimi game da abinci ko ciyar da dabbobi da kowane cututtukan da ke iya faruwa.

Bukatun sararin samaniya

Tun da bai kamata a ajiye geckos dwarf shi kaɗai ba, ƙaramin girman terrarium ya dogara ne akan sararin da ake buƙata don dabbobin manya guda biyu. 40 x 40 x 60 cm (L x W x H) sune ƙananan iyaka - ƙari, mafi kyau. Tsayin yana da ban mamaki game da wannan. Yayin da sauran terrariums sukan saita tsayin tsayi, akwati don geckos dwarf dole ne ya kasance a tsaye. Wannan ya samo asali ne daga son hawan da take yi. Da farko dai, an zana ’yan kadangaru sama. Ana rarraba yankinsu daga sama zuwa ƙasa fiye da daga hagu zuwa dama. Ƙasar tana aiki azaman madadin wuri, amma yawancin lokaci ana kashewa a tsaye.

Bugu da ƙari, kamar yadda aka sani, iska mai dumi kuma tana tashi, don haka dwarf geckos yawanci ya fi dacewa a can. Idan ya cancanta, za su iya ziyartar ƙananan guild ko rami a cikin kogo inda yanayin zafi ya fi sanyi.

Fasahar kwandishan da hasken wuta

Magana game da yanayin zafi: terrarium ya kamata ya kasance tsakanin 25 da 32 ° C yayin rana, dangane da wurin. A wasu kalmomi, "wuri a cikin rana" na iya zama ɗan dumi, yayin da kogo dole ne su iya kwantar da hankali. Da dare, a gefe guda, yana iya samun ɗan sanyi kaɗan, 18 zuwa 22 ° C suna da kyau. Masu ƙidayar lokaci suna aiki azaman tallafi mai taimako don sarrafa bugun dare da rana. Duka fasahar kwandishan da hasken wuta don haka ana iya daidaita su da kyau.

Don na ƙarshe, ƙarfin da tsawon lokaci ya shafi wanda kuma zai yi nasara a cikin yanayin yanayi. Don haka yana iya yin zafi a ƙarƙashin tabo muddin ƙagaru suna da zaɓi na wuri kuma suna iya sake janyewa idan ya cancanta. Yana da mahimmanci cewa ba za su iya ƙone kansu a kan fitilu ba. Abubuwan shigarwa na waje yawanci shine mafita mafi kyau. A cikin watanni na rani, lokacin rana yana kimanin sa'o'i 12, a cikin hunturu kawai a karkashin sa'o'i 6. Geckos ba sa buƙatar lokutan tsaka-tsaki kamar yadda muka san su, kodayake canjin yanayi bai kamata ya zama kwatsam ba.

Yanayin zafi, bi da bi, ana iya kiyaye shi cikin sauƙi da hannu ta amfani da kwalbar feshin ruwa. Manufar anan shine 60 zuwa 80% zafi. Dwarf geckos kuma suna son lasa ɗigon ruwa daga ganyen shuka, amma wannan baya maye gurbin samar da ruwa mai daɗi.

Zaɓuɓɓukan zane

A gaskiya ma, hasken wuta da dumama ba sa ɗaukar sarari da yawa. Har ila yau ana iya haɗa ra'ayoyin zamani a cikin zane. Misali, akwai tulun duwatsu masu zafi da sulke wanda kadangaru za su iya dumama kansu. Fitilolin hasken UV suna ƙarfafa metabolism kuma don haka suna tallafawa samar da bitamin, amma ya kamata masu hawa ba su isa ba don kada su ƙone kansu a kan fitilu masu zafi. Idan ya cancanta, grilles masu kariya zasu taimaka idan shigarwa na waje ba zai yiwu ba.
A ka'ida, dwarf geckos suna motsawa gaba da gaba tsakanin duk abin da ke cikin isa. Katangar baya da aka yi da abin toshe kwalaba, barkono da rassan rassan, ya dace sosai, alal misali. Idan ba ka son yin aikin hannu da kanka, Hakanan zaka iya amfani da bayanan terrarium da aka riga aka yi don dwarf geckos. Sau da yawa an riga an shigar da wuraren ɓoye na farko da kogo. Manyan ganye masu ganye, lianas da tushen suna ba da ƙarin ja da baya. Dasa mai yawa yana kwaikwayon yanayin muhalli yayin da yake samar da iskar oxygen da zafi mai daɗi. Wannan yana nufin cewa tsire-tsire na halitta sun fi dacewa a fili ga tsire-tsire na wucin gadi.

A sakamakon haka, kasan kanta zai riga ya kusan cika. Yashi na yashi da ƙasa yana rufe sauran terrarium daga ƙasa kuma ya kammala zane. Yana da mahimmanci cewa dabbobin abinci ba za su iya ɓoyewa da kyau a wurin ba don haka dwarf geckos su iya kama su. Don haka ya kamata a nisantar da ɓawon burodi da makamantansu.

In ba haka ba, terrarium na iya gane ra'ayoyin mutum na bishiyar wurare masu zafi kamar yadda yanayi ya ɗauke ku. Ana ba da shawarar farantin gilashin gaba, ta yadda za a iya lura da rayuwa a cikin biotope na cikin gida da ban mamaki.

Abincin dwarf geckos

Yana da ban sha'awa musamman kallon pygmy geckos farauta da cin abinci. Godiya ga lamellae masu mannewa, ƙananan dabbobi masu rarrafe suna tafiya da mamaki cikin sauri kuma suna samun nasara da gaske wajen gano ganima. A matsayin mafarautan kwanton bauna, sukan fara jira da haquri har sai abin sha’awa ya zo kusa da su. A wannan lokacin, suna amsawa da saurin walƙiya. Guda gajere, harshe fita da ganima ya riga ya kasance a cikin baki tare da cizo.

Tunda wannan halin yana haɓaka lafiyar jiki da ta hankali, pygmy geckos yakamata a ciyar da abinci mai rai. Menu ya ƙunshi:

  • gidan wasan kurket
  • wake irin ƙwaro
  • kakin zuma asu
  • ciyayi

Ana maraba da rarrafe da ganima. Saboda ƙananan girman dwarf geckos, dabbobin abinci da kansu kada su fi 1 cm girma. Juyawa sau 2 zuwa 3 a mako ya isa, in ba haka ba, geckos suna samun kitse da sauri. Hakanan yakamata a kula da ciyarwar kanta gwargwadon iyawa. Shin kowace dabba tana samun isasshen abinci? Shin akwai matsalolin halayya da ke nuna cututtuka? Irin wannan gajeriyar, duba lafiyar yau da kullun don dwarf gecko ba zai taɓa yin rauni ba.

Idan ana buƙatar ƙarin kayan abinci, ana iya fesa dabbobin abinci tare da shirye-shiryen bitamin, zaɓin da calcium. Daban-daban nau'ikan abinci da ruwan sha waɗanda ake samar da sabo a kowace rana, misali a cikin kwano marar zurfi, suna da mahimmanci.

Kar a manta da abun ciki na 'ya'yan itace:

  • overripe ayaba
  • 'ya'yan itace nectar
  • 'ya'yan itace puree da puree
  • 'ya'yan itace so
  • peaches

A cikin yanayin samfuran da aka gama, yana da mahimmanci don tabbatar da cewa abubuwan ba su da sukari. Idan ba ku da tabbas, kuna iya tambayar amintaccen kantin sayar da dabbobin ku kai tsaye.

Haɗa dwarf geckos

Yanzu da geckos dwarf suna da ƙanƙanta da kwanciyar hankali, yana faruwa ga masu farawa da yawa cewa suna son yin hulɗa tare da sauran dabbobi masu rarrafe. Abin da zai iya aiki zuwa wani matsayi a cikin akwatin kifaye ya kamata a kauce masa a cikin terrarium: zamantakewa na nau'i daban-daban.

A gefe ɗaya, ƙwanƙolin ƙanƙara ana ganin ganima daga manyan kadangaru da macizai kuma ana cinye su. A gefe guda, geckos da kansu suna da yanayin yanki mai faɗi. An ɗaure shi a cikin terrarium, kiyaye jinsin da ya dace da sauri ya isa iyakarsa. Kuma damuwa zai yi matukar barazana ga lafiyar dabbobi.

Don haka idan kuna son kiyaye nau'ikan dabbobi daban-daban, yakamata kuyi la'akari da terrarium na biyu. Sake fasalin kayan aiki yawanci ba dole ba ne kuma yana haifar da damuwa mara amfani. Da zarar dwarf geckos sun zauna a ciki, ba sa son canje-canje a yankinsu. Banda: Har zuwa yanzu, babu zaɓuɓɓukan ja da baya ko ƙirar ba ta da kyau.

A kowane hali, ƙwararrun masu launi da kansu suna ba da ra'ayi mai ban sha'awa wanda za'a iya sha'awar sabuwar kowace rana. Dangane da hasken, ma'aunin su yana haskakawa ta fuskoki daban-daban kuma terrarium yana zuwa rayuwa a ƙarshe lokacin da aka ciyar da su. Tare da sadaukarwa da haƙuri, masu farawa na terrarium na iya koyan abubuwa da yawa daga ƙananan geckos dwarf kuma sun sami kamfani da kansu da sauri.

Mary Allen

Written by Mary Allen

Sannu, ni Maryamu! Na kula da nau'ikan dabbobi da yawa da suka haɗa da karnuka, kuliyoyi, aladun Guinea, kifi, da dodanni masu gemu. Har ila yau ina da dabbobin gida guda goma a halin yanzu. Na rubuta batutuwa da yawa a cikin wannan sararin sama da suka haɗa da yadda ake yi, labaran bayanai, jagororin kulawa, jagororin jinsi, da ƙari.

Leave a Reply

Avatar

Your email address ba za a buga. Da ake bukata filayen suna alama *