in

Cat na cikin gida

Kyan gida shine dabbar da Jamusawa suka fi so. Amma a taƙaice, har yanzu mun san kadan game da ita. Da dadewa ta kasance ’yar uwa a cikin bincike. An yi ta maimaita cewa cat na gida - da bambanci da kare - ba zai iya haɓaka dangantaka ta sirri da mutane ba. Masoyan cat sun san sarai cewa masoyansu suna gina zumunci na kud-da-kud kuma sun kware wajen bambancewa tsakanin daidaikun mutane.

Asalin Tarihi da Iriyya

An buga binciken farko a watan Maris 2017, wanda da alama a kimiyyance ya tabbatar da irin abubuwan da suka faru na masoya cat. Asalin kyan gidanmu a bayyane yake a yau. Ba ya fito daga dabbar daji na Turai da ke zaune a cikin latitudes. Kakanninsu sun rayu a arewacin Afirka, Gabas ta Tsakiya, da Tekun Caspian da kuma Sardinia da Corsica. Ita ce dabbar daji na Afirka ko baƙar fata, a kimiyyance ake kira "Felis silvestris lybica". Wataƙila baƙar fata tana neman kusancin mutanen da suka zauna kusan shekaru 10,000 da suka wuce.

Tare da gabatar da noman noma, wuraren ajiya sun zama dole. Kuma inda akwai kayayyaki, beraye ma ba su da nisa. Abincin da ya dace don baƙar fata. An samar da wani tsari na kusantar juna bisa moriyar juna. Baƙar fata ta rasa wasu daga cikin kunyar mutane kuma mutane sun yaba da hidimar cat.

A zamanin da, kuma musamman a cikin d ¯ a Misira, ana bauta wa cat kamar wata allahiya kuma an adana shi ga zuriya a cikin dubban mummies. Idan ba tare da taimakon cat ba, da an sami ƙarin yunwa. Masarawa ta dā ta san wannan fiye da yadda muke yi a yau, don haka ana kula da kuliyoyi da girma. Karon falcon, wanda ya riga ya zama kyanwar gida, ya zo Turai da noma. Kamar kyan gida a gonaki, duk da haka, koyaushe yana riƙe ɗan daji. Ta zauna da mutane amma ba tare da su ba. Kwanan nan ne karen gida ya mamaye gidajen manyan birane kuma ya juya daga dabbobin gida zuwa dabbobi da mutane ma.

Kyanwayen gida miliyan 11.5, gami da kuliyoyi na haihuwa, sun cika Jamus a yau. Cat na cikin gida a matsayin mai kula da kantin sayar da hatsi daga beraye ya zama abin tattalin arziki a matsayin mabukaci. A kowace shekara a Jamus kawai ana kashe Yuro biliyan 3.3 akan abinci na kyanwa, da tarkace, da sauran kayan aiki. Ga mutane da yawa, cat ɗin su ya zama ɗaya daga cikin mahimman hulɗar zamantakewa.

Da kyar aka yi bincike kan zamantakewar kurayen gida a tsakanin juna. Koyaya, yana da aƙalla ɗaya, idan kawai a cikin matakai. Wannan ya bambanta da danginsu, dabbar daji na Turai. Wannan mai tauri ne, mai kaushi kuma yana da wata hanya ta farauta mabambanta. Tana da matuƙar jin kunyar mutane kuma ba a ganin ta a matsayin tam. Duk wannan yana yiwuwa ya haifar da gaskiyar cewa kuliyoyi na gida da na daji ba su taɓa haɗuwa a cikin latitudes ba tsawon shekaru. Zuriyar baƙar fata ta daji ta zama damisar gida mai kima da kima na ɗan adam a yau. An samo abin da ake kira kuliyoyi na asali daga gidan cat da kuma abubuwan da ke cikin yanki na kusan shekaru ɗari. Ana ƙirƙira sababbi koyaushe. Ya danganta da yadda aka ƙidaya su, a yanzu akwai kusan nau'ikan nau'ikan daban-daban, 60 daga cikinsu Fédération Tréline.

description

Muna ganin kyan gida a cikin siffofi da launuka masu yawa. A matsakaita, tsayin su ya kai centimita hamsin da nauyin kilogiram hudu. Amma wannan shine kawai matsakaici. Nauyinsu na iya bambanta tsakanin kilogiram uku zuwa takwas ba tare da kiba mai nauyin kilogiram 8 ba. Wannan shi ne sakamakon daidaitawa da yanayi daban-daban na abinci mai gina jiki, yanayi, da gasa, dangane da inda take zaune. Maza yawanci sun fi girma, sun fi ƙarfi, kuma suna da manyan kai. Wutsiyar cat tana da kusan inci 10 zuwa 12. Tsawon gashin gashi ya bambanta daga gajere zuwa - ba kasafai ba - matsakaici-tsawo. Dogayen gashi na wasu kuliyoyi masu zuri'a ya samo asali ne saboda maye gurbin kwayoyin halitta wanda a zahiri ya ɓace a cikin kuliyoyin da suke saduwa da juna.

Idan ya zo ga launuka masu launi, muna ganin kusan dukkanin bambance-bambancen: baƙar fata mai tsabta tare da ko ba tare da tambari ba, mackerel mai launin daji da sauransu ga layman da wuya a iya bambanta da kyan gani na daji, har zuwa kuliyoyi masu launi uku. Farar tsafta ce da kyar aka taba gani. Anan, kuma, yanayi yana da alama yana tabbatar da cewa fasalulluka waɗanda galibi ana danganta su da ƙwayoyin cuta marasa lahani kuma suna haifar da lalacewa ta jiki - sau da yawa rashin ƙarfi da cututtukan ido a cikin fararen fararen fata - ba za a iya riƙe su ba. Za ka iya gane kyanwa ta hanyar kallon kyanwa cewa mafarauci ne, mai matuƙar iya jurewa tare da kaifin hankali. Idanunku suna da almajiri a tsaye, mai siffa mai tsaga wanda ke zama babba da zagaye lokacin da farin ciki. Ƙarfin kyan gani da dare a zahiri karin magana ne.

Hali da Jigon

Yanayin kyan gida ya dogara sosai akan ci gaban mutum ɗaya. Akwai fiye ko žasa da kuliyoyi na gida da kuma kamar yadda cuddling gida cats tare da kusanci da mutanensu. Yadda ake horar da kyanwar gidanku ya dogara da abubuwa da yawa. Yana farawa da iyayensu. Idan iyayen sun kasance batattu kuma cat ya haihu kuma ya tayar da ƴan ƴaƴansu a cikin buyayyar wuri, wurin farawa ba shi da kyau. A cikin makonni 2 zuwa 8 na farko akwai lokacin bugawa ga kyanwa. Anan ne aka saita kwas. Idan 'yan kwikwiyo sun sami hulɗa da mutane masu ƙauna, wanda mahaifiyarsu ke jagoranta, za su kasance masu dogara ga rayuwarsu gaba ɗaya. Idan sun girma daji, alal misali a cikin sito ko gidan da aka rushe, kuma idan mahaifiyarsu ta ba su tsoron mutane, za a iya siffanta kuliyoyi zuwa wannan yanayin na rayuwarsu.

Cats na cikin gida na iya zama mai matukar so ga mutane da zamantakewa. Suna fahimtar mutanensu da kyau. Sun san sosai yadda za su fayyace burinsu. Akwai wani abu da marubuci Kurt Tucholsky ya ce "Karnuka suna da masters, kuliyoyi suna da ma'aikata". Akwai divas waɗanda za su iya kula da dukan iyali. Cats na gida a zahiri har yanzu mafarauta ne. Suna son wasanni inda za su iya bin bayan "gani" wanda ke fitowa daga ɓoye. Kuma a rayuwa ta ainihi, kuliyoyi na gida suna ci gaba da tabbatar da kansu a matsayin masu kashe beraye. Kurayen gida, kamar kakanninsu, baƙar fata, mafarauta ne na ɓoye. Kuna iya jira na sa'o'i a gaban ramin linzamin kwamfuta, ku fahimci kowane motsi tare da ma'anar ku, sannan ku yi saurin walƙiya.

halayen

Tsayawa cat na gida ba matsala ba ne. Tana samun jituwa har a cikin ƙaramin ɗakin. Da farko, dole ne ku yanke shawara ko cat ya zama cat na cikin gida ko kuma cat na waje. Akwai dalilai masu kyau ga duka biyun. A matsayin cat na waje, cat zai iya biyan bukatunsa mafi kyau. A lokaci guda kuma, tana fuskantar haɗarin halaka a cikin cunkoson ababen hawa na mu ko kuma a kan cin abinci mai guba. Batun simintin simintin gyare-gyare na tomcat don hana haifuwa ba tare da kulawa ba, wanda sai kawai ya ci gaba da cika matsugunan dabbobi, ya kamata kuma a yi la'akari da shi. In ba haka ba, abin da kawai take bukata shine akwatinta, wanda dole ne a tsaftace shi kowace rana. Cat yana buƙatar kulawa amma yana da mutuntawa kuma baya tsoma baki. Don haka ita ma abokiyar wasan yara ce. Babu wani abu da ya saba wa nufinsu haka nan. Ana iya adana kuliyoyi na gida ɗaya ɗaya ko tare ko tare da wasu dabbobi kamar karnuka. Yana da mahimmanci cewa kowa ya saba da juna da wuri. Abin sha'awa shine, kuliyoyi sannan galibin shugabannin karnuka ne.

Tarbiya

Ba za a iya kiwon kyan gida kamar kare ba. Amma ta saba da wasu ka'idoji kuma dole ne ta saba da gaskiyar cewa shugaba mai kafa biyu yana cikin gidan. Wasannin wutar lantarki wani lokaci suna da dabara sosai a ɓangaren cat kuma koyaushe tana kulawa don ɗaukar ragamar mulki. Idan cat ya shigo gidan, abu na farko da za a yi shi ne ya saba da yin kasuwanci a wurin da aka keɓe. Wannan yawanci ba matsala bane, a zahiri suna binne gadon su. Samfuran da suka fi rinjaye kawai ba sa.

Kulawa da Lafiya

Gidan gidan ba ya buƙatar kulawa ta musamman, don haka ya isa ya duba da goge gashin gashi daga lokaci zuwa lokaci. A lokacin tsufa, ya kamata ku kuma kula da haƙoranku kuma, idan kuna shakka, tuntuɓi likitan dabbobi.

Cututtuka Na Yawancin Halin

Katin gida na yau da kullun yana jin daɗin lafiya mai ƙarfi. A mafi yawan lokuta, alluran rigakafi kawai ko yuwuwar simintin gyare-gyare na buƙatar ziyarar likitan dabbobi.

Abinci / Ciyarwa

Kurayen gida masu namun daji ne masu tsattsauran ra'ayi a dabi'a, amma lokaci-lokaci suna cin ciyawa don wanke cikinsu. Cats na gida na iya zama masu cin zaɓaɓɓen zaɓi. Kowane mutum yana haɓaka abubuwan da suke so, wanda yawanci ya kasance barga. Sana'ar tana ba da nau'ikan abincin cat marasa ƙima waɗanda a ƙarshe suka dace da ɗanɗanon kowane cat.

Life expectancy

Cats da ke zaune a cikin gida na iya kaiwa shekaru 14 zuwa 17 cikin sauƙi a ƙarƙashin kariya da kulawar ƙwararrun mutane. Lokaci-lokaci, samfuran ɗaiɗaikun ɗaya na iya girma da yawa. Sabanin haka, samfuran daji suna mutuwa da wuri.

Sayi Cat na Gida

Idan kana son siyan kyanwar gida, ya kamata ka kalli wuraren matsugunin dabbobi na gida. Akwai - da rashin alheri - ko da yaushe babban zaɓi na kuliyoyi na kowane zamani.

Mary Allen

Written by Mary Allen

Sannu, ni Maryamu! Na kula da nau'ikan dabbobi da yawa da suka haɗa da karnuka, kuliyoyi, aladun Guinea, kifi, da dodanni masu gemu. Har ila yau ina da dabbobin gida guda goma a halin yanzu. Na rubuta batutuwa da yawa a cikin wannan sararin sama da suka haɗa da yadda ake yi, labaran bayanai, jagororin kulawa, jagororin jinsi, da ƙari.

Leave a Reply

Avatar

Your email address ba za a buga. Da ake bukata filayen suna alama *