in

Zawo a Karnuka: Lokacin da Rudani ya yi sarauta

Tsarin narkewa yana da rikitarwa kuma yana da wuyar gazawa. Don haka, abubuwan da ke haifar da gudawa a cikin karnuka sun bambanta kuma ba lallai ba ne a sanya su a cikin sashin gastrointestinal.

Domin tudun da aka yi da kyau ya ƙare a kan makiyaya a ƙarshen narkewa, kowane "mambobi" na tsarin narkewa dole ne su yi aikinsu a hankali kuma a cikin tsari mai kyau. Kamar yadda yake a cikin ƙungiyar makaɗa, mai gudanarwa, a cikin wannan yanayin, peristalsis na hanji, yana ƙayyade lokaci da hanya. Ana motsa ɓangaren abinci ta hanyar gastrointestinal tract tare da taimakon abin da aka yi niyya, na yau da kullum. A kan hanyarta, sinadarai da ke cikin ta suna rushewa kuma suna shiga cikin jini ta hanyar villi na hanji don ƙarin amfani. Electrolytes da ruwa kuma suna resorbed. Abubuwan abinci marasa narkewa da z. B. via da bile a cikin hanji saki na rayuwa karshen kayayyakin ana tattara a cikin dubura da excreted a matsayin mai gina jiki- matalauta, thickened-kafa feces.

Duk wani canje-canje a cikin saurin Idin Ƙetarewa da abubuwan da ke cikin chyme, ƙarfin sha na villi na hanji, da abun da ke ciki na flora na hanji yana rinjayar ingancin najasa kuma zai iya haifar da zawo. A wasu kalmomi: Idan mai gudanarwa da mambobi na ƙungiyar mawaƙa ba su yarda ba kuma ba su daidaita tare da juna ba, ƙarshen samfurin aikin haɗin gwiwa ba zai zama mafi kyau ba. Kwanciya tana ƙara yin ruwa, yawan bayan gida na iya ƙaruwa, ana iya rasa ikon sarrafa bayan gida, kuma ana iya samun gamsai ko haɗin jini.

Dangane da tsawon lokacin cutar, an bambanta tsakanin m da kuma na kullum zawo, wanda alamun suna dadewa fiye da makonni uku.

A cikin zawo na yau da kullum, an bambanta tsakanin rashin narkewar abinci siffofin, lalacewa ta hanyar rashin narkewar abubuwan abinci, da malabsorptive siffofin, wanda a cikinsa ya damu.

Duk da haka, matsalar ba koyaushe ake zargin ta ba: ko da a bayyane yake a yi zargin mai laifi a wurin da abin ya faru, watau a cikin gastrointestinal tract ( hanji ), dalilin gudawa na iya kasancewa a can, dole ne ya kasance amma a'a. Saboda haka an bambanta tsakanin cututtuka tare da a na farko na gastrointestinal fili da cututtukan da sanadinsu ke wajen gastrointestinal tract ( ƙari ).

Abubuwan da ke haifar da gudawa na farko

Dangane da abin da ya jawo, ana rarrabe nau'ikan gudawa na farko na ciki:

Zawowar abinci - kare shine abin da yake ci

Zawo na abinci yana haifar da abinci. Ya zuwa yanzu shine nau'in gudawa da aka fi sani. Canje-canje kwatsam a cikin abinci, wanda ba a sani ba, abincin da bai dace ba, da yawan abinci yana haifar da wuce gona da iri na tsarin narkewar abinci kuma ta haka zuwa gudawa.

Microbiome ("flora gastrointestinal") na hanji ya dace da tsarin abinci. A cikin yara matasa da marasa lafiya masu hankali, canjin abinci ba zato ba tsammani na iya haifar da rikice-rikice masu yawa a cikin kowane nau'in ƙwayar cuta na hanji da haɓakar ƙwayoyin hanji da ba a so, daga baya kuma zuwa gudawa.

Yawan abinci da yawa a kowane abinci ko abinci mai mai yawa yana nufin cewa abincin ba ya karye sosai kafin a hau shi. Abubuwan abinci marasa narkewa suna isa sassan hanji waɗanda basu dace da narkewa ba kuma suna hana isassun sake shayar da ruwa saboda ƙarfin jan hankalinsu na osmotic. Najasar ba ta da kauri sosai kuma tana zama ruwa. Ana iya lura da wani al'amari wanda ba sabon abu ba a cikin manyan nau'ikan karnuka, irin su B. Great Danes. Game da girman jikinsu, waɗannan nau'ikan suna da gajeriyar hanyar gastrointestinal da ba a saba gani ba kuma suna buƙatar abinci mai inganci, mai sauƙin narkewa tare da yawan kuzari don samun damar narkar da abincin yadda ya kamata.

Zawowar abinci kuma ya haɗa da abin da ake kira rashin haƙuri na abinci (rashin haƙuri) da rashin lafiyar abinci. A cikin wannan nau'i na gudawa, sashin gastrointestinal yana amsa wasu abubuwan abinci tare da kumburi. An lalata villi na hanji kuma an rage wurin da ake samu don sha. A matsayinka na mai mulki, waɗannan abubuwan abinci sune sunadarai, wanda zai iya zama na dabba ko kayan lambu. An kwatanta tarin iyali na rashin haƙuri ga alkama don Setters na Irish. A cikin wasu nau'o'in irin su B. the Labrador retriever ko Faransanci bulldog, da alama akwai tsinkayar kwayoyin halitta ga rashin lafiyar abinci.

Wani nau'i na musamman na gudawa na abinci shine gudawa da ake samu ta hanyar shan guba ko magunguna. Zawo na iya zama sakamakon kai tsaye na lalacewa ga bangon hanji, lalata flora na hanji, misali B. ta hanyar gudanar da maganin rigakafi, ko ta hanyar guba ko abubuwa masu aiki na pharmacologically sun karu peristalsis na hanji.

Cutar gudawa

Dabbobi / ƴan kwikwiyo sun fi fuskantar kamuwa da gudawa ta parasitic. Masu kiwo da ke yanke kowane dinari, masu kiwo da suka ki bacewar tsutsotsi saboda dalilai na akida, da kuma rashin sanin hanyoyin watsa labarai da haifuwa daga kamuwa da cuta yana nufin cewa ’yan kwikwiyo da yawa suna ɗaukar abokan zama da ba a so idan sun ƙaura zuwa sabon gidajensu. Roundworms da hookworms da kamuwa da cuta tare da protozoa. B. giardia, yana lalata bangon hanji, yana rushe microbiome, kuma ta haka yana lalata ƙarfin sha na hanji.

Sauran cututtuka masu yaduwa irin su. B. Cututtuka da ƙwayoyin cuta irin su parvo, corona, rota, ko ƙwayoyin cuta masu lalata suna faruwa da farko a cikin yara ƙanana. Manyan dabbobi suna yin rashin lafiya sau da yawa kuma yawanci kawai idan babu ko rashin isassun kariyar rigakafin. Kwayar cutar ta ninka a cikin ƙwayoyin epithelial na hanji, wanda ya lalace kuma ya zama ba zai iya aiki ba.

Marasa lafiya waɗanda ke da damar samun ɗanyen nama, naman da ba a dafa shi ba, qwai, ɗanyen madara, ko gawa dole ne su yi hankali da cututtukan ƙwayoyin cuta kamar B. Salmonella, E. coli, Campylobacter jejuniYersinia mai shiga tsakani da kuma Clostridium turare.

Wasu daga cikin wadannan kwayoyin cuta na iya haifar da guba mai guba wanda ke kara yawan peristalsis na hanji, yana haifar da karuwa mai yawa kuma haka ma zawo.

Sauran Sanadin

Tsofaffi masu fama da gudawa na dogon lokaci suna iya samun ƙari a bangon hanji kuma ta haka zawo mai alaƙa da ƙari (neoplastic).

A cikin matasa marasa lafiya tare da tarihin baya na zawo, dole ne a yi la'akari da ƙwayar hanji (invagination) a matsayin abin da ke haifar da zawo mai jurewa. Dukansu dalilai ne na yin amfani da hoto don bayyana majinyata masu fama da gudawa wanda ya daɗe kuma ba za a iya samun wasu dalilai ba.

Sauran abubuwan da ke haifar da gudawa na farko na hanji sune lymphangiectasia na hanji, wanda asalin halitta ne (Norwegian Lundehund) ko kuma, alal misali, an same shi a cikin mahallin hanta cirrhosis nakasar tasoshin lymphatic na mucosa na hanji. Har ila yau, akwai cututtuka masu kumburi da yawa irin su Wadannan ciki har da ARE (antibiotic-responsive enteropathy), ulcerative colitis a cikin boxers da Faransanci bulldogs, da kumburi.
ciwon hanji (IBD), wanda ke da alaƙa da zawo na yau da kullun.

Wani nau'i na musamman shine ciwo mai ciwo na jini mai tsanani (AHDS), wanda ke faruwa a matsayin mummunan zawo mai tsanani, wanda har yanzu ba a bayyana dalilinsa ba.

Abubuwan da ke haifar da gudawa

Ba kowane gudawa ne ke haifar da cutar ta hanjin kanta ba. Cututtukan wasu gabobin kuma na iya rushe aikin hanji kuma suna shafar daidaiton najasa. A cikin exocrine pancreatic insufficiency (EPI), wani ɓangare na pancreas da ke da alhakin samar da enzymes masu narkewa ya zama marasa lafiya. Saboda bacewar enzymes, abincin (musamman kitse a cikin ƙananan hanji) ba zai iya rushewa sosai ba. Ana sayar da najasa babba, mai laushi, mai kitse.

Yanayin da sau da yawa ba a gano shi ba a cikin ƙananan karnuka shine abin da aka sani da hypoadrenocorticism. A cikin wannan cuta, an lalata cortex na adrenal kuma, a sakamakon haka, akwai rashi a cikin hormones aldosterone da cortisol. Marasa lafiya da abin ya shafa sukan nuna zawo mai maimaitawa kuma ana iya gabatar da su a matsayin marasa lafiya masu tsananin rashin lafiya da zawo na jini. Cututtuka masu narkewa, kamar waɗanda ke faruwa a cikin gazawar hanta ko matakin ƙarshe na gazawar koda, suma suna da alaƙa da gudawa.

Bugu da ƙari kuma, zawo dangane da sepsis na iya faruwa a matsayin bayyanar cututtuka na tsarin rigakafi. Ba sabon abu ba ne ga majiyyata da ke da matsanancin ciwon ƙwayar cuta ko kumburin mahaifa (pyometra) ga likitan dabbobi saboda zawo.

Tambayoyin Tambaya

Me za a yi game da zawo mai alaka da damuwa a cikin karnuka?

Idan karenka yana fama da gudawa ko amai da ke da alaƙa da damuwa, Hill's i/d Stress zai iya taimakawa: shine abincin kare na farko tare da na musamman na maganin damuwa da abubuwan da ke kwantar da ciki kamar ginger da prebiotics.

Ta yaya damuwa ke bayyana kansa a cikin karnuka?

Alamu masu zuwa na iya nuna damuwa a cikin dabbar ku: nuna alamun kwantar da hankali kamar tela yana juya kai da hamma. lasar baki akai-akai. Haushi na gani wanda ke faruwa sau da yawa ko yin haushi na dogon lokaci.

Me za ku yi idan karenku ya kamu da gudawa ba zato ba tsammani?

Idan yanayin gaba ɗaya ya tsananta ko gudawa bai daina ba bayan kwana uku, ya kamata ku tuntuɓi likitan dabbobi nan da nan. Da fatan za a kai ƴan kwikwiyo masu gudawa zuwa ga likitan dabbobi a wannan rana, saboda akwai haɗarin rashin ruwa da sauri, wanda kuma yana iya yin haɗari ga rayuwa.

Me yasa babu shinkafa a cikin karnuka masu gudawa?

A ka'idar, kare zai iya cin shinkafa kowace rana. Idan an wajabta cin abinci mara kyau ga kare, shinkafa ma ta dace. Kada kare ya sha shinkafa da yawa idan yana da gudawa. Shinkafa tana bushewa.

Shin karnuka za su iya samun gudawa daga jikakken abinci?

Sunadaran da ma'adanai sun wuce gona da iri a yawancin abincin jika. Idan an ciyar da kare irin wannan nau'in abinci na tsawon lokaci, koda da hanta na iya yin nauyi sosai. Bugu da ƙari, kare zai iya samun gudawa.

Shin oatmeal yana da kyau ga karnuka?

Shin kare ku zai iya cin oatmeal? Amsar ita ce eh! Amma yakamata ku shirya oatmeal da kyau don kare ku. Idan ka ciyar da oatmeal na karenka da safe, ya kamata ka jika oatmeal a cikin ruwa da yamma.

Shin oatmeal yana da kyau ga karnuka masu zawo?

Oatmeal, dafa shi daga oatmeal, sanannen maganin gida ne ga gudawa kuma ana ba da shawarar karnuka a matsayin abinci mara kyau. A tafasa hatsi 2 cokali 250 (m) tare da ruwa XNUMX ml har sai an sami daidaito. (Wataƙila ƙara ɗan gishiri kaɗan).

Har yaushe ba a ciyar da kare da zawo?

Idan kare yana da gudawa, ya kamata ku sanya shi a kan abincin da ba shi da amfani na yini ɗaya a matsayin kariya, watau hana abinci na tsawon kwana ɗaya zuwa iyakar kwana biyu. A wannan lokacin, ƙwayar hanji zai iya dawowa. Koyaya, koyaushe dole ne ka tabbatar cewa abokinka mai ƙafa huɗu ya sha isasshen ruwa.

Mary Allen

Written by Mary Allen

Sannu, ni Maryamu! Na kula da nau'ikan dabbobi da yawa da suka haɗa da karnuka, kuliyoyi, aladun Guinea, kifi, da dodanni masu gemu. Har ila yau ina da dabbobin gida guda goma a halin yanzu. Na rubuta batutuwa da yawa a cikin wannan sararin sama da suka haɗa da yadda ake yi, labaran bayanai, jagororin kulawa, jagororin jinsi, da ƙari.

Leave a Reply

Avatar

Your email address ba za a buga. Da ake bukata filayen suna alama *