in

Cow

Shanu suna ɗaya daga cikin dabbobi masu mahimmanci ga ɗan adam: muna samun madara da nama daga gare su.

halaye

Yaya naman sa yayi kama?

Matan shanun mata su ake kira karsana. Da zarar sun haifi ɗan maraƙi na farko, ana kiran su saniya. Suna da siffa ta al'ada: nono mai nono guda huɗu. Ana samun madara a cikin nono. Ana kiran shanun shanu bijimai ko bijimai. Idan har an jefar da su har yanzu ba su da karfi, ana kiran su da shanu.

Shanu sun fito ne daga aurochs, wadanda suka bace tun 1627. Yayin da aurochs, wanda kuma ake kira Urrind, har yanzu yana da tsayin kafada har zuwa santimita 180, dabbobinmu na gida suna da tsayin 125 zuwa 145 kawai. Shanu dabbobi masu shayarwa ne kuma na dangin bovid ne. Sun kasance masu rarrafe kuma har ma da ƙafafu, wanda ke nufin an raba kofatonsu biyu.

Manyan ƙahoninsu masu lanƙwasa, waɗanda bijimai da shanu suke sawa, suna da ban mamaki. A wasu jinsin da ke rayuwa a yau, duk da haka, ba sa nan. Ba kamar barewa, waɗanda ke canza tururuwa a kowace shekara, shanu suna riƙe ƙahon su har abada. Da zarar ƙahonin sun kai girmansu na ƙarshe, sannu a hankali za su ƙare a ƙarshen. Koyaya, suna ci gaba da girma a gindin don su riƙe girmansu na asali. Jawo na shanu na iya zama daban-daban: ana samun shanu a baki, fari, launin ruwan kasa, beige, da piebald.

Ina shanu suke zama?

Yanzu ana samun shanu a duk faɗin duniya kamar yadda ake ajiye su a matsayin dabbobi a ko'ina. Shanun daji suna rayuwa ne a cikin dazuzzukan dazuzzuka, haka nan a busasshiyar ciyayi ko fadama. Tun asali, shanun dabbobi ne, amma a yau ana samun su a matsayin dabbobi a duk yankuna na yanayi na duniya.

Wadanne irin shanu ne akwai?

Baya ga dabbobin gida da na aurochs, jinsin shanun ya hada da zebus na Indiya da kuma garwashin shanu (yaks).

Yawan nau'in shanun gida yana da yawa. An bambanta tsakanin ƙungiyoyi biyu: nau'ikan shanu waɗanda galibi ana adana su azaman masu ba da nama da waɗanda suke hidima a matsayin kiwo. Akwai kuma nau'o'in nau'ikan da ke samar da nama da madara.

A cikin 'yan shekarun nan mun kasance muna kiwon shanu na Highland na Scotland da yawa. Tare da gashinsu mai kaushi da dogayen ƙahoni masu lanƙwasa masu faɗin har zuwa santimita 160, sun yi kama da daji sosai. Duk da haka, suna da kyau sosai da kuma abokantaka kuma za su iya zama masu ladabi da amincewa.

Shekara nawa shanu ke samun?

Shanu suna girma sosai a kusan shekaru biyar kuma suna iya rayuwa har zuwa shekaru 20 ko fiye.

Kasancewa

Yaya shanu suke rayuwa?

Shanun gida sun kasance kusan shekaru 8,000 zuwa 10,000; a Turai, an samo su tun daga karni na 6 BC. Wannan ya sa shanu su zama tsofaffin dabbobin gida. Alamun farko sun fito ne daga Gabas Kusa, inda shanun farko suka zama dabbobi ta hanyar kiwo kuma ana amfani da su azaman masu samar da madara da nama.

An kuma yi amfani da su azaman fakiti da dabbobi. Baya ga shanun gida da ake kiwo a Gabas ta Tsakiya, zebu ya samo asali ne daga Indiya. Ana kuma kiranta da shanun humpback saboda yana da hump-kamar hump a bayan wuyansa. Wataƙila zebu ya fito ne daga nau'ikan shanun daji waɗanda suka rabu da kakannin shanunmu na gida shekaru 300,000 da suka wuce. Dabbobin daji dabbobi ne na garken jama’a. Suna zaune a cikin ƙananan ƙungiyoyi tare da tsauraran matsayi. An ƙaddara wannan ta hanyar faɗa tsakanin dabbobin maza.

Shanu suna bayyana yanayinsu da farko ta yanayin kawukansu da jikinsu: lokacin da suke son yin barazana ko burgewa, sai su sa kawunansu da ƙahoni ƙasa. Har ila yau, suna kakkaɓe ƙasa da kofatonsu. Shanu ba su iya gani da kyau, amma suna ji sosai kuma suna jin ƙamshi. Misali, dabbobin da ke cikin garke suna iya gane juna ta hanyar wari.

Tun asali, shanu suna neman abinci ne da yamma. A yau, dabbobin gida suna aiki kusan duk tsawon yini. 'Yan maruƙa sun nuna cewa shanu dabbobi ne na zamantakewa: 'yan kwanaki bayan haihuwa, suna kafa "ƙungiyoyin wasa" a cikin garken.

Suna komawa wurin mamansu su sha. Akwai dangantaka ta kud-da-kud tsakanin uwa da maraƙi: saniya kawai tana barin ɗan maraƙinta ya sha nononta. Takin shanu, wanda aka fi sani da takin shanu, muhimmin taki ne ga gonakin manoma. A wasu kasashen ma, an bushe shi ana amfani da shi azaman mai.

Ta yaya shanu ke hayayyafa?

Shanu na iya samun ɗan maraƙi ɗaya a shekara. Yawancin lokaci, matashi ɗaya ne kawai, da wuya a haifi tagwaye. Wata saniya tana da kimanin watanni 27 tana da ɗan maraƙinta na farko. Makonni shida zuwa takwas kafin cikar ranar, an daina shayar da saniya.

A wannan lokacin maraƙi zai iya ninka nauyinsa. Yana auna tsakanin kilogiram 35 zuwa 45 idan aka haife shi. Jim kadan kafin su haihu, sai shanun suka rabu da garke, suka haifi ‘ya’yansu a buyayyar wuri. A lokacin haihuwa, kafafun gaba suna fara bayyana, sannan kuma kai, sannan a karshe jiki da kafafun baya.

Idan aka bari ya girma tare da mahaifiyarsa, sai ya sha abin da ake kira colostrum daga nononta na kwana biyu na farko. Bayan 'yan makonni, zai fara cin ciyawa ko ciyawa kuma. Amma a yau, sau da yawa ana ba wa maƙiyi maye gurbin madarar mahaifiyarsu bayan mako guda don a sake shayar da saniya. Wannan madarar da ta maye gurbin ta ƙunshi madarar foda da ruwan dumi. Ana kiran ɗan maraƙi ɗan maraƙi da ɗan maraƙi mace.

Idan ɗan maraƙi yana tsakanin wata biyar zuwa shekara ɗaya, ana kiransa mai ci. Wannan saboda dabbobi suna girma musamman da sauri a wannan lokacin don haka suna cin abinci da yawa. A cikin watanni 18, maraƙi ya girma ya zama saniya balagagge.

Idan mace ce sai ta zama saniya mai kiwo. Idan namiji ne, sai a yi kitso, a yanka shi. Af: kawai shanun da suke haihuwar maraƙi a kowace shekara suna ba da madara akai-akai. Idan saniya ba ta da ɗan maraƙi, ba ta ƙara yin nono.

Ta yaya shanu suke sadarwa?

Kowa ya san babbar "moo" na saniya.

Mary Allen

Written by Mary Allen

Sannu, ni Maryamu! Na kula da nau'ikan dabbobi da yawa da suka haɗa da karnuka, kuliyoyi, aladun Guinea, kifi, da dodanni masu gemu. Har ila yau ina da dabbobin gida guda goma a halin yanzu. Na rubuta batutuwa da yawa a cikin wannan sararin sama da suka haɗa da yadda ake yi, labaran bayanai, jagororin kulawa, jagororin jinsi, da ƙari.

Leave a Reply

Avatar

Your email address ba za a buga. Da ake bukata filayen suna alama *