in

Gayar da Kai - Cat mai damuwa a Jiyya

Yawancin kuliyoyi masu zafin rai a ofishin likitan dabbobi suna jin tsoro ne kawai. Kula da dabbar da hankali shine mabuɗin samun nasarar magani.

Yanayin kwanciyar hankali shine mafi kyawun tushe don kula da marasa lafiya masu damuwa. Sabili da haka, ya kamata a fara aiwatar da nazari mai mahimmanci na tsarin aikin gabaɗaya don hayaniya da sauran damuwa.

Shiru na waje: Farawa tare da sautin ringi da ƙarar tattaunawa a cikin wurin rajista, daga sautin baya a cikin ɗakin jira zuwa hayaniya a cikin ɗakin jiyya, akwai hanyoyi da yawa don rage yawan amo.

Amincin ciki: Wannan shine abin da mai haƙuri ya fara ji - ya kamata mu sake duba yanayin tunanin mu akai-akai. Lokacin da muke cikin damuwa sosai ko kuma muna farin ciki sosai, wannan na iya shafan marasa lafiyar mu masu damuwa ko kuma ya zama abin tsoro.

Ɗauki lokaci kuma ku yi haƙuri

Musamman a cikin yanayin damuwa ko ma marasa lafiya masu jin kunya, wannan shine zama-duk da kuma ƙarshen duk nasarar magani. Tun daga shirye-shiryen zuwan majiyyaci, gaisuwa, matakan magani, zuwa hawan kwandon.

Ba wa cat 'yanci

Ya kamata tuntuɓar jiki ta kasance gaba ɗaya na son rai a duk lokacin da zai yiwu. Tabbas, abin kunya ne cewa ana iya kiyaye wannan ɗari bisa ɗari a kowane yanayi. Duk da haka, ya kamata mu dauki lokaci don gwadawa kuma kada mu ɗauka cewa ba zai iya aiki ba saboda cat yana ganin mu a matsayin barazana ta wata hanya kuma ba ta da sha'awar.

Don haka: Bari cat ya yanke shawara da kansa lokacin da za a fara tuntuɓar mu. Kowane dabba yana da nasa taki. Don haka tare da haƙuri mai yawa, za mu iya ba da ’yancin bincika sabon sarari da kuma mutanen da ke cikinsa. Wannan yana ba wa cat ma'anar bayyani da iko akan halin da ake ciki.

A cikin daki mafi kyawun kyan gani, akwai “wuraren ɓoye” kawai kamar sigar taga, aljihun tebur da aka shirya musamman don wannan dalili, ko kuma wurin da aka zana na gaske. Ɓoye wuraren da ya kamata ka fitar da cat ɗin dole ne a kiyaye su (misali ƙarƙashin ko bayan akwatunan). Kuna iya karanta a nan waɗanne matsayi ne suka dace don magance cat mai damuwa.

Bada izinin janyewa

Baya ga ɓoye wurare a cikin ɗakin magani, mai ɗaukar kaya ya kamata koyaushe ya kasance sarari inda cat zai iya jin lafiya; Idan za ta yiwu, ba za a aiwatar da hanyoyi masu raɗaɗi ba, kamar alluran ƙonewa, a can. A matsayin “wuri” don ɗakin jiyya, alal misali, kwandon aikin, wanda za'a iya saita shi akai-akai tare da yadi mai daɗi da ƙamshi mai daɗi, kyakkyawan ra'ayi ne.

Natsuwa game da sadarwa

Yana taimakawa wajen yin magana cikin nutsuwa cikin muryar da ke da zurfi kamar yadda zai yiwu; duka tare da kuliyoyi da mutanen da ke cikin dakin. Kowane mai shi, komai jin daɗinsa, shima zai natsu a wani lokaci idan muka ci gaba da yin magana cikin annashuwa. Ta wannan hanyar, za mu iya yin tasiri ba tare da taɓawa ba.

Tabbas, taɓawa da gyare-gyare ba za a iya kauce masa gaba ɗaya ba yayin jiyya, koda kuwa mai haƙuri cat mai damuwa zai fi son kada ya yi komai.

Yi la'akari da bukatun mutum ɗaya

Matsi mai damuwa ba iri ɗaya da cat mai damuwa ba. Yakamata a yi la'akari da bukatun mutum koyaushe. Bayanan kula a cikin ginshiƙi game da halayen cat da duk wani aiki da ke aiki da kyau ko a'a ga wannan majinyacin zai taimaka shirya don ziyara ta gaba. Dorewa shine ƙamus da aka yarda da su a cikin ƙungiyar don mutane daban-daban na cat don kowa ya san abin da zai jira. Sauƙaƙan “KOGO” yawanci baya taimakawa, amma yana haifar da farin ciki kawai.

Shiga cikin kantin magani

Hakanan ya shafi anan: tare da kyakkyawan shiri don aikin cat mara damuwa. Idan muka yi amfani da shirye-shirye masu laushi a cikin tsarin da aka tsara, za mu iya samun sakamako wanda ya dace da kwantar da hankali ko zai iya taimakawa wajen guje wa maganin sa barci.

Babban burin mu shine kyan gani mai annashuwa a cikin yanayi mai annashuwa. A wasu lokuta, alal misali, yin amfani da pheromones ko kayan abinci na abinci kuma na iya tallafawa mai shi, wanda sau da yawa yakan fuskanci ziyarar likitan dabbobi tare da wahala mai yawa. Yana ba shi damar yin wani abu a hankali.

Tambayoyin Tambaya

Me yasa cat na ba zato ba tsammani ya tsorata sosai?

Dalilan tsoron kuliyoyi

A wasu kalmomi, cat mai damuwa yana bayyana a kullum yana damuwa da tsoro ba tare da wani dalili ba. Wannan ba yana nufin babu dalili, ko da yake. Yana iya ɗaukar ɗan lokaci kawai don gano dalilin.

Yaya kyan gani yake idan ya tsorata?

Jikinta ya gaya maka tana jin tsoro, kuma ba za ta huce ba har sai ta sake samun kwanciyar hankali. Harshen jiki na cat mai tsoro: Kunnuwa cat suna naɗewa da baya kuma a kan kai. Kanta ta sunkuyar da kanta tana kallon sama.

Yaya kuke kwantar da kyan gani?

Mai kamshi ko matashin ƙamshi na musamman na iya samun tasiri mai natsuwa a kan tafin ka. Koyaya, yakamata a yi amfani da waɗannan kawai a cikin tsayayyen allurai. Valerian, lavender, da lemun tsami balm sune kamshi na kwantar da hankali.

Ta yaya zan nuna cat kada ya ji tsoro?

Nuna nutsuwa da hakuri

Muhimmi: Kada ku ta'azantar da cat! Hakan zai iya tabbatar mata da fargabar da take ciki sai dai kara mata rashin tsaro. Ya bayyana cikin nutsuwa da kwarin gwiwa wajen tuntuɓar ta, wanda ke taimaka mata sosai don haɓaka amana cikin lokaci.

Yaya tsawon lokacin kuliyoyi masu damuwa suke ɗauka?

Yana iya ɗaukar kwanaki da yawa kafin wani cat mai tsoro ya kuskura ya fito daga ɓoye. Tabbatar cewa yana da damar samun ruwa, abinci, da akwatin zuriyar, in ba haka ba, bar ta ita kaɗai. Wataƙila zai ci wani abu da daddare kuma ya yi amfani da bayan gida.

Wane magani ne ke kwantar da kyanwa?

Masu kwantar da hankali na ganye don kuliyoyi suna haifar da jin daɗi ta hanyar ƙamshi: shukar Nepeta cataria, wanda aka fi sani da “catnip”, yana da tasiri musamman. Cike da baki, sinadarin da ke aiki da shi nepetalactone yana da tasirin kwantar da hankali akan kuliyoyi, yayin da ƙamshin sa ya fi jan hankali.

Shin cat zai iya yin fushi?

Cats suna da hankali kuma suna jin haushi. Suna maida martani ga canjin yanayin rayuwarsu tare da fushi da ja da baya. Cats halittu ne masu tausayi na ɗabi'a waɗanda za su iya mayar da martani ga ɗan canji a yanayin rayuwarsu tare da canje-canjen halayensu.

Har yaushe ake jin haushin cat?

Kowane cat ya bambanta. Wasu kuliyoyi suna amsawa da sauri, yayin da wasu suna jin haushi kuma suna ɗaukar lokaci mai tsawo don komawa "al'ada". Lokacin da cat ɗinku ya yi fushi, ba ku da wani zaɓi sai dai ku ba ta lokacin da take bukata.

Mary Allen

Written by Mary Allen

Sannu, ni Maryamu! Na kula da nau'ikan dabbobi da yawa da suka haɗa da karnuka, kuliyoyi, aladun Guinea, kifi, da dodanni masu gemu. Har ila yau ina da dabbobin gida guda goma a halin yanzu. Na rubuta batutuwa da yawa a cikin wannan sararin sama da suka haɗa da yadda ake yi, labaran bayanai, jagororin kulawa, jagororin jinsi, da ƙari.

Leave a Reply

Avatar

Your email address ba za a buga. Da ake bukata filayen suna alama *