in

Tsanani Baya Sarrafa Maula

Wanene ya yanke shawarar wanene saman ya mutu a cikin tarin karnuka? Yana da sauƙi a yarda cewa shi ne kare mafi ƙarfi. Amma ƙungiyar bincike ta Holland ta nuna cewa wannan ba gaskiya ba ne.

Karen dama yana kara kuma yana nuna hakora, amma a lokaci guda yana nuna biyayyarsa tare da sauke matsayi da wutsiya.

Yawancin masu karnuka suna son yin magana game da rinjaye. Wane kare ne ke mamaye taron kare, ko kuma garke duka akan wannan al'amari? Don bincika yadda wannan tare da rinjaye ke aiki da gaske, Joanne van der Borg da ƙungiyarta na bincike a Jami'ar Wageningen da ke Holland sun bar rukunin karnuka su yi waje yayin da hussars da kafet suka tafi aiki.

Ta hanyar kallon harshen jikin karnuka na musamman da sigina, sun sami damar ganin yadda alaƙar da ke cikin ƙungiyar ta haɓaka bayan ƴan watanni. Sun kalli matsayi bakwai daban-daban da halaye 24. A kan haka, za a iya bambance matsayi na ƙungiyar. Abin da ya fi ban sha'awa shi ne cewa ba zalunci ba ne ko kadan ke sarrafa rinjaye. Cin zarafi bai tabbatar da zama ma'auni mai kyau ba kwata-kwata saboda duka karnuka da ƙananan matsayi da manyan matsayi na iya nuna hali mai tsanani.

A'a, a maimakon haka masu bincike sunyi imanin cewa hanya mafi kyau don karanta rinjaye shine duba ƙaddamarwa. Matsayin biyayya ne ke tabbatar da matsayin da mutum zai samu, ba taurin kai ba. Ana iya ganin girman yadda wani kare yake biyayya ga wani idan karnuka biyu suka hadu. Kare mai biyayya yana sauke wutsiyarsa, yayin da kare da yake da matsayi mafi girma yana tsaye da girman kai da tsayi, zai fi dacewa tare da tsokoki. Kasancewar kare yana kaɗa wutsiyarsa ana iya fassara shi da cewa yana farin ciki kuma yana son wasa, amma a wannan yanayin, wutsiya mai ɗagawa ita ma alama ce ta biyayya – musamman idan bayan jiki yana daga hannu. Wani abu da kuke gani sau da yawa, misali, lokacin da kwikwiyo suka hadu da tsofaffin karnuka.

Don lasa kai a kusa da baki da kuma runtse kai a ƙarƙashin wani kare, an gan shi kusan kawai lokacin da aka zo taron batutuwa tare da cikakken shugaban garken. A gefe guda, ba a ga cewa shekaru da nauyi ba shakka sun nuna a cikin matsayi.
Idan kuna son karanta ƙarin game da binciken akan rinjaye, zaku iya yin shi anan.

Mary Allen

Written by Mary Allen

Sannu, ni Maryamu! Na kula da nau'ikan dabbobi da yawa da suka haɗa da karnuka, kuliyoyi, aladun Guinea, kifi, da dodanni masu gemu. Har ila yau ina da dabbobin gida guda goma a halin yanzu. Na rubuta batutuwa da yawa a cikin wannan sararin sama da suka haɗa da yadda ake yi, labaran bayanai, jagororin kulawa, jagororin jinsi, da ƙari.

Leave a Reply

Avatar

Your email address ba za a buga. Da ake bukata filayen suna alama *