in

Haɓaka Kifi a cikin akwatin kifaye

Kuna iya yin kuskure da yawa lokacin siye da sanya kifi na ado. Duk da haka, idan kun ɗauki wasu matakan kariya, za ku fi dacewa ku ji daɗin ganin sababbin dabbobinku suna iyo a cikin aminci da sauti a cikin akwatin kifaye. Wannan shine yadda haɓakar kifin a cikin akwatin kifaye ya yi nasara.

Bude idanunku lokacin siyan kifi!

Kuna da kyakkyawar shawara idan kun buɗe idanunku lokacin siyan kifi na ado da kuke so. Kuna iya guje wa matsaloli masu yawa daga farko idan kun kalli dabbobin da ke cikin akwatin kifayen tallace-tallace a gabani. Shin duk kifaye suna nuna halaye na yau da kullun kuma suna yaduwa ta dabi'a? Kuna cikin abinci mai kyau ko kuma kun yi rashin ƙarfi? Akwai kifi da ke nuna alamun rashin lafiya? Idan haka ne, to ya kamata ku nisance shi tun daga farko. Sai kawai siyan kifi waɗanda ba shakka suna da lafiya kuma ɗauki ɗan lokaci don kiyaye su.

Keɓewa koyaushe yana da kyau

A ka'ida, babu wanda zai iya cewa da tabbaci ko kifi da aka saya sabo yana da cikakkiyar lafiya. Yawancin kifin ado a cikin cinikin dabbobi ana shigo da su ne, koda kuwa kiwo ne. Ko da ba a kalli kifi ba, ana iya samun ƙwayoyin cuta da ƙwayoyin cuta a kowane lokaci, waɗanda dabbar da ke da lafiya takan samu lafiya. Ƙarƙashin damuwa - da kamawa da jigilar su a cikin jakar sufuri da kuma saba da sabon yanayi irin waɗannan abubuwan damuwa ne - cututtuka masu rauni na iya ninka da sauri a kan sabon kifi.
Ta wannan fuskar, keɓewa a cikin keɓantaccen akwatin kifayen keɓe shine koyaushe mafi kyau kuma mafi aminci mafita don ɗaukar sabbin kifin da aka samu da kuma hana shigar da cututtuka a cikin akwatin kifayen al'umma. Ya kamata ku ajiye kifin a cikinsa don akalla mako guda kuma ku lura da kyau ko suna yin al'ada kuma suna karɓar abinci. Na sani, duk da haka, cewa ba duk masu ruwa da ruwa ba ne za su iya kafa nasu kifin aquarium. Idan ba za ku iya yin hakan ba, to, abin da aka ambata a baya madaidaicin lura lokacin siye shine mafi mahimmanci.

Kare jakar jigilar kaya bayan siyan!

Lokacin da kuka sayi sabbin kifi na ado a cikin kantin dabbobi, yawanci ana tattara su a cikin jakar jigilar kaya. Ya kamata ku yi hankali sosai cewa kifi ya tsira daga jigilar zuwa gidan ku. Don haka ya kamata a kiyaye jakar daga hasarar haske da zafi ta wurin marufi na waje (misali da aka yi da jarida). Wannan yana da mahimmanci musamman a lokacin sanyi. Sa'an nan yana da mahimmanci musamman cewa an kawo muku dabbobi da sauri don kada ruwan ya huce. Ruwan da ke ƙasa da 18 ° C yawanci yana da mahimmanci. Wannan na iya haifar da hasara a cikin kifi masu son zafi. Haka nan kuma a tabbatar ba a girgiza jakar da kifin da ke cikinta da karfi ba, saboda hakan yana kara haifar da damuwa.

Me ke faruwa a lokacin tafiya mai tsawo a cikin jakar sufuri?

Tare da ɗan gajeren jigilar kaya daga amintaccen dillalin gidan ku zuwa akwatin kifayen ku, ruwan kifayen na iya yin sanyi kaɗan, amma babu wani babban canje-canje da ke faruwa a cikin jakar jigilar kaya.

Yanayin ya bambanta, duk da haka, idan dabbobin sun kasance a cikin jakar jigilar kayayyaki na sa'o'i da yawa, misali a lokacin jigilar kaya ko kuma idan an ba da odar dabbobi ta kan layi. Sa'an nan kuma tsarin sinadaran yana faruwa a cikin ruwa, wanda dole ne a lura da shi a sakamakon haka. Wannan shi ne saboda dabbobi suna ba da samfurori na rayuwa ga ruwa, wanda, dangane da ƙimar pH na ruwa, suna cikin ruwa kamar ammonium ko ammonia. A cikin akwatin kifaye, kwayoyin nitrifying zasu canza su da sauri zuwa nitrite sannan su kara zuwa nitrate, wanda ba shi da guba ga kifi kuma a ƙarshe dole ne a cire shi ta hanyar canza ruwa akai-akai.

Wannan juzu'i ba zai iya faruwa a cikin jakar jigilar kifi ba saboda haka kawai ammonium ko ammonia kawai muke samun. Matsakaicin ya dogara da pH na ruwa. A babban darajar pH, ammonia, wanda ke da guba sosai ga kifi, yana cikin mafi rinjaye, yayin da ƙananan ƙimar pH ya ba da damar ammoniya mara lahani don bayyana da ƙarfi. Abin farin ciki, numfashin kifin a cikin jakar shima yana ƙara ƙimar carbon dioxide koyaushe, kuma sakamakon carbonic acid cikin sa'a shima yana rage ƙimar pH.

Duk da haka, idan muka bude jakar bayan dogon jigilar kifi da yawancin samfurori da ake zargi da su, ya kamata a yi sauri don cire kifi daga ruwan sufuri. Saboda carbon dioxide yana tserewa, ƙimar pH ya tashi, ammonium ya canza zuwa ammonia kuma yana iya guba kifi.

Ta yaya zan fi amfani da dabbobi?

Da farko, ya kamata ka tabbatar da cewa an daidaita yanayin ruwan da ke cikin jakar zuwa wancan a cikin akwatin kifaye saboda bambance-bambancen zafi da yawa lokacin motsi na iya yin illa ga kifin. Don haka, kawai a ajiye jakar ba a buɗe a saman ruwan ba har sai ruwan da ke cikin jakar ya ji kamar dumi iri ɗaya.

Yawancin masu ruwa da ruwa suna zubar da abin da ke cikin jakar tare da kifi a cikin guga kuma su bar ruwa daga akwatin kifaye ya diga cikin wannan akwati ta hanyar bututun iska tare da raguwar diamita, ta yadda ƙimar ruwa ta daidaita a hankali da hankali. A ka'ida, wannan hanyar ɗigon ruwa zai zama kyakkyawan ra'ayi mai kyau kuma mai laushi, amma yana ɗaukar tsawon lokaci har kifin mai yawa na ammoniya zai iya fara kashe shi har sai an gauraye su sosai.

Yi amfani da kifi mai ƙarfi

Kamar yadda yake sauti, don kifi mai ƙarfi, nan da nan zubar da shi tare da gidan kamun kifi kuma nan da nan canja shi zuwa akwatin kifaye shine hanya mafi sauƙi. Ya kamata ku zubar da gurbataccen ruwa a cikin tafki.

Yi amfani da kifin ado masu hankali

Amma ta yaya za ku yi hulɗa da kifin kayan ado masu mahimmanci, wanda zai iya lalacewa a cikin tsari, saboda ƙila ba za su iya jure wa canji mai mahimmanci a cikin taurin da darajar pH ba? Don waɗannan kifin (misali wasu dwarf cichlids) zaku iya siyan ɗayan samfuran da yawa da ake samu daga shagunan dabbobi don kawar da ammonia. Idan kun ƙara wannan wakili bayan buɗe jakar kuma ku hana guba, hanyar droplet don daidaita ƙimar ruwa ita ce hanya mafi kyau. Ana zubar da ruwa mai yawa a cikin guga akai-akai har sai kifin ya yi iyo kusan a cikin ruwan kifin kifaye mai tsabta kuma ana iya kama shi kuma a canza shi.

Zai fi kyau a yi duhu a cikin akwatin kifaye lokacin shigar da dabbobi

Lokacin da aka gabatar da sababbin kifi, dabbobin da ke zaune a cikin akwatin kifaye wani lokaci suna bi su kuma suna iya cutar da su. Koyaya, zaku iya hana hakan cikin sauƙi ta hanyar sanya duhu a cikin akwatin kifaye da barin dabbobin su huta.

Ƙarshe akan haɓakar kifin a cikin akwatin kifaye

Kamar yadda kake gani, ana iya yin kurakurai da yawa lokacin saye da saka kifi, amma suna da sauƙin hanawa. Koyaya, idan kun ɗauki ƴan matakan kiyayewa, da wuya ku sami wasu manyan matsaloli tare da sabbin ku.

Mary Allen

Written by Mary Allen

Sannu, ni Maryamu! Na kula da nau'ikan dabbobi da yawa da suka haɗa da karnuka, kuliyoyi, aladun Guinea, kifi, da dodanni masu gemu. Har ila yau ina da dabbobin gida guda goma a halin yanzu. Na rubuta batutuwa da yawa a cikin wannan sararin sama da suka haɗa da yadda ake yi, labaran bayanai, jagororin kulawa, jagororin jinsi, da ƙari.

Leave a Reply

Avatar

Your email address ba za a buga. Da ake bukata filayen suna alama *