in

Nasihu don Rike Zomaye

Zomaye dabbobi ne masu hankali kuma masu tawakkali tare da halaye masu kyau na zamantakewa. Suna buƙatar sarari mai yawa da abinci mai yawan fiber.

Zomaye sanannen dabbobi ne waɗanda aka daɗe ana kiwon su. Ba na cikin rodents ba ne, amma tsari na lagomorphs. Ko da yake a wasu lokuta ana kiran su da “kuraye,” a koyaushe su zomaye ne saboda kurege ba a cikin gida ba. A baya, ana ajiye zomaye a cikin keji da alƙalami waɗanda suka yi ƙanƙanta sosai, sau da yawa a ɗaiɗaiku, da kuma wulaƙanta su. A halin yanzu, duk da haka, halin da ake ciki a cikin dabbobin dabba yana canzawa, mutane suna motsawa daga ajiye su a cikin cages, kuma masu mallakar suna ƙara damuwa da waɗannan dabbobi masu ban sha'awa da masu hankali.

Tsarin zamani

Order of the hares (Lagomorpha) - Iyali hares (Leporidae) - Genus Old World zomaye (Oryctolagus) - Nau'in zomo daji ( Oryctolagus cunculus) – Zomo na cikin gida O Oryctolagus cuniculus nau'i ne na Domestica

Rayuwar rai

kusan 7-12 shekaru (dangane da irin), a wasu lokuta har zuwa shekaru 15

balaga

daga 3rd zuwa 8th watan rayuwa (dangane da iri)

Origin

Zomo na gida yana saukowa daga zomo na daji na Turai ( Oryctolagus cunculus ) (asalin rarraba yankin Iberian Peninsula da arewacin Italiya) kuma Romawa sun riga sun yi gida. Kiwo da aka yi niyya don launukan gashi da bayyanuwa daban-daban ya faru a tsakiyar zamanai. A yau akwai nau'ikan abubuwa daban-daban, wasu daga cikinsu suna da alaƙa da halayen walwala na dabbobi ("halayen kiwo na dabbobi"), rataye kunnuwa (raguna), dwarfikism, "gajeriyar hanci anomalies (angora da teddy). Kafin siyan zomo, don haka ya kamata a sanar da ku da kyau kuma kada ku zaɓi kowane dabba / iri tare da ƙuntatawa na lafiya.

Halin zamantakewa

Zomaye dabbobi ne na zamantakewa waɗanda bai kamata a kiyaye su kaɗai ba. Suna nuna halaye masu kyau na zamantakewa da yawa ciki har da yin ƙarya (hutawa tare da hulɗar jiki) da adon juna. Ya kamata a kafa ƙungiyoyi da wuri: zomaye ba su da matsala don yin hulɗa da juna har zuwa watanni uku. Ana tsammanin halayen rashin haƙuri a cikin tsofaffin dabbobi. Lokacin hada ƙungiyar, dole ne a yi la'akari da cewa kuɗaɗen ba su dace da juna ba bayan sun isa jima'i, suna iya cutar da kansu sosai, don haka dole ne a jefar da su. Abubuwan da aka fi so su ne misali B. ƙungiyar taurari na namiji da aka zana tare da z. B. mata biyu.

Gina Jiki

Zomaye suna buƙatar abincin da ya dace da nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i zoma zoma zomaye zomaye zomaye. Ya kamata a ci gaba da ciyar da su da ciyawa mai inganci da sabon fodder ( fodder kore, ganyaye, da wasu 'ya'yan itace). Dole ne a ci tawul da ruwa kuma a tauna sosai, don haka yana taimakawa wajen rage hakora da inganta narkewar abinci da kuma aiki da ya dace da nau'in dabbobi da kuma amfani da dabbobi tun lokacin da aka kashe lokaci mai yawa. Keke, burodi mai wuya, muesli, crackers, koren rolls ko yoghurt digo, masara, popcorn, ko fatar dankalin turawa ba su dace ba.

halayen

Idan za ta yiwu, ya kamata a ajiye zomaye a cikin wuraren da ke waje a waje ko a cikin gida a cikin ɗakin gida tare da kewayon kyauta ko a cikin "dakunan zomo" kuma ba a cikin kejin kasuwanci ba. Matsakaicin yanki na zomaye biyu yakamata ya zama 6 m2 (shawarar TVT). Dole ne a tsara wurin zama ta hanyar da ta dace da zomo, watau ya ƙunshi “gidaje” da matsuguni, matakai masu tsayi, wuraren banɗaki (misali kwanonin filastik tare da aske itace), da kayan aiki iri-iri. Wannan ya hada da akwatunan kwali, wuraren ɓoye abinci, da dai sauransu. Dole ne a kiyaye wurare masu tsayi daga faɗuwa, kuma ba za a sami kwalabe ko matattu ba ta yadda dabbobi za su iya gujewa ko'ina cikin sauƙi.

Matsalolin halayya

Rashin isassun yanayin mahalli na iya haifar da haɓakar ra'ayoyi kamar sanduna gnawing, zazzagewa a kusurwoyin keji, lasar da yawa na bango, motsi madauwari, ko cin gashin mutum (= halaye masu maimaitawa, AVR). Matsalolin ɗabi'a sun haɗa da tsangwama na musamman (rashin haƙuri), rashin ladabi ko cin zarafi ga mai shi, matsaloli tare da ƙulla abubuwa (takardar bango, igiyoyi, da sauransu,) ko ƙazanta/dabi'ar alama. Tare da duk rikice-rikice da matsaloli, hali da ciyarwa dole ne a fara bincikar su sosai kuma, idan ya cancanta, inganta.

Tun da yake al'ada ce ga zomaye su kare yankinsu da ƙungiyarsu daga masu kutse, dole ne a kula da su koyaushe yayin da ake yin cuɗanya. Alamun ƙamshi suna taka rawa ta musamman a nan don haka musanyar ƙamshi tsakanin ma'auni shine muhimmin abu a cikin horarwar fahimtar juna a hankali.

Za a iya guje wa rashin ladabi ga masu shi idan matasa dabbobi sun saba da mutane tun da wuri. In ba haka ba, horar da al'ada ya kamata a gudanar da shi a cikin ƙananan matakai ta amfani da ingantaccen ƙarfafawa tare da abinci. Hakanan ana nuna wannan a cikin yanayin tashin hankali.

Tambayoyin Tambaya

Ta yaya ya kamata a kiyaye dodanni zomaye?

Kuna iya yin adalci ga dabbobi kawai ta hanyar ajiye su a cikin tsari mai kyau, fili mai fa'ida tare da isasshen 'yancin motsi, da damar tono da tuntuɓar wasu dabbobi. Bugu da ƙari, ya kamata ku bayyana kafin siyan wanda zai kula da kulawar yau da kullum da kuma kula da dabbobi a lokacin bukukuwa.

Yaya ake ajiye zomaye a cikin ɗakin?

Zomaye suna buƙatar sarari mai yawa don su iya motsawa ta hanyar da ta dace da nau'in su kuma kada su gajiya. Aƙalla 6m² na sararin bene (misali 2x3m, ba tare da benaye ba) ya kamata kuma a samu dare da rana a cikin ɗakin. Wurin da ba a rufe ba bai kamata ya zama ƙasa da 4m² ba.

Yaushe zomo ya daskare?

Bishara ta farko: zomaye ba su damu da sanyi ba. Idan an gabatar da su zuwa gidaje na waje na hunturu a cikin kaka ko kuma ta hanyar amfani da su a hankali da kuma zama a cikin babban yanki mai dacewa da jinsuna, za su iya jure wa yanayin zafi mara kyau. Zomaye suna da ƙarin matsaloli tare da zafi mai tsanani a lokacin rani.

Ta yaya zan iya faranta wa bunnies farin ciki?

Ciyar da ku zomo hay da ganye! Sa'an nan kuma suna da wani abu da za su ci shi mai lafiya da dadi. Dogayen kunnuwa suna son cin ganye, dandelion, da daisies. Suna kuma son wasu kayan lambu.

Shin zalunci ne ga dabbobi su ajiye zomo shi kadai?

Likitocin dabbobi, masanan halittu, da ƙungiyoyin dabbobi duk sun yarda akan wannan batu: zomaye dabbobi ne na zamantakewa waɗanda ke buƙatar hulɗa da wasu karnuka. Hali guda ɗaya ba ya dace da dabba!

Za ku iya cudanya da zomaye?

Ko da zomaye sun amince da ku kuma suna son ku da gaske, ya kamata ku guji riƙe su. Bugawa da karya an dunkule tare da rungume juna tabbas an yarda. Koyaya, ya kamata ku zomo koyaushe ya iya nisanta kansa da kansa!

Menene zomaye suke so kuma basa so?

Zomaye ba sa son tsince su. Kullum yana tunatar da su tsuntsun ganima kuma suna jin tsoro idan sun rasa ƙafafu. Sau da yawa sukan fara tabo da harbi da ƙarfi ko daskare da tsoro. Zai fi kyau a sa su a ƙasa kuma a yaudare su da abinci.

Nawa ne kudin zomaye biyu a wata?

A matsakaici, zomaye biyu suna biyan € 125 a wata idan kun ciyar da su a cikin makiyaya a lokacin rani kuma ku kula da farashin. Kudin cututtuka na dabba ba a haɗa su a nan, amma kada a manta da su! 125 € / watan / 2 zomaye gaskiya ne!

 

Mary Allen

Written by Mary Allen

Sannu, ni Maryamu! Na kula da nau'ikan dabbobi da yawa da suka haɗa da karnuka, kuliyoyi, aladun Guinea, kifi, da dodanni masu gemu. Har ila yau ina da dabbobin gida guda goma a halin yanzu. Na rubuta batutuwa da yawa a cikin wannan sararin sama da suka haɗa da yadda ake yi, labaran bayanai, jagororin kulawa, jagororin jinsi, da ƙari.

Leave a Reply

Avatar

Your email address ba za a buga. Da ake bukata filayen suna alama *