in

Shetland Sheepdog: Gaskiyar Kiwon Kare da Bayani

Ƙasar asali: Great Britain
Tsayin kafadu: 35 - 38 cm
Weight: 7 - 8 kilogiram
Age: 12 - shekaru 14
Color: sable, baki, blue merle tare da ko ba tare da fari ko tan alamomi ba
amfani da: Kare mai aiki, kare aboki, kare dangi

Sheltie (Shetland Sheepdog) ɗaya ne daga cikin karnukan kiwo na Biritaniya kuma a waje ƙaramin sigar Rough Collie ne. Ana la'akarin ya zama mai daidaitawa, ƙauna, mai hankali, kuma mai hankali kuma ya dace sosai ga masu fara karen. Hakanan za'a iya adana Sheltie da kyau a cikin ɗakin gida idan ya sami motsa jiki da ya dace don tafiya mai tsawo ko ayyukan wasanni na kare.

Asali da tarihi

Sheltie ya zo - kamar yadda sunansa ya nuna - daga tsibiran Shetland a arewa maso gabashin Scotland, inda aka ajiye shi a kan kananan gonaki a matsayin kare mai gadi da mataimaki mai himma. Ta hanyar ƙetare tare da ƙananan collies, spaniels na wasan yara, spitz, da papillon, sheltie kuma ya zama sanannen abokin kare da kare gida.

Ƙididdigar ƙungiyar Kennel ta hukuma ta zo a cikin 1914. A Ingila, Amurka, da Japan, Shelties yanzu sun zarce Collies a shahararru.

Bayyanar Sheltie

Dangane da bayyanar, Sheltie ƙaramin sigar Rough Collie ne. Dangane da ma'aunin nau'in, maza suna da tsayi kusan 37 cm. Kare ne mai dogayen gashi, daidai gwargwado mai kyan gani. Jawo yana da daɗi sosai, yana samar da maniyyi daban-daban a wuyansa da ƙirji. Gashin tsaro na waje ya ƙunshi dogon gashi, mai kauri, da madaidaiciya; rigar gindin tana da laushi, gajere, kuma mai yawa. Gashi mai yawa yana buƙatar gyaran jiki akai-akai.

An saita wutsiya ƙasa, an rufe shi sosai da gashi, kuma tare da ɗan share sama. Kunnuwa ƙanana ne, madaidaiciya-tsaye tare da tukwici a gaba.

An haifa Sheltie a cikin launuka masu launin sable, baki, da shuɗi mai launin shuɗi - kowanne tare da ko ba tare da alamar fari ko tan ba.

Yanayin Sheltie

Duk da kyawawan kamanninsu da ƙananan girmansu, Shelties ba karnukan cinya ba ne, amma mutane masu ƙarfi da ƙarfi waɗanda ke da tsawon rai. Ana la'akari da su masu laushi da kulawa kuma suna samar da dangantaka mai karfi tare da masu kula da su. Duk da yake ana keɓe su tare da baƙi, ba safai suke son barin ɓangaren mai su ba. Bar shi kadai duk yini, Shelties masu hankali za su zubar da hankali.

Sheltie ya kasance kare makiyayi ne kuma koyaushe ya kasance ɗan'uwa mai faɗakarwa wanda wani lokaci ya yi kuka, amma ba tare da yin ta'adi ba. Gabaɗaya yana da jituwa sosai ta zamantakewa kuma ana iya kiyaye shi azaman kare na biyu.

Sheltie yana da sauƙin daidaitawa kuma yana da daɗi. Tare da tafiya na yau da kullun, dogon tafiya, yana jin daɗin jin daɗi a cikin ɗakin birni kamar a cikin ƙasa. Aboki ne mai aminci kuma mai ƙauna ga marasa aure kuma abokiyar wasan raye-raye, mai farin ciki ga manyan iyalai. Saboda tausayin sa, Sheltie kuma kyakkyawan aboki ne ga nakasassu.

Shelties kuma suna da biyayya kuma suna da sauƙin horarwa. Saboda haka, masu farawa na kare kuma za su ji daɗi tare da Miniature Collie. Sheltie mai docile da agile an kusan yin shi don wasanni na kare kamar iyawa ko biyayya.

Ava Williams

Written by Ava Williams

Sannu, Ni Ava! Na shafe shekaru sama da 15 ina rubutu da fasaha. Na ƙware a cikin rubuta labaran bulogi masu ba da labari, bayanan martaba iri-iri, duban samfuran kula da dabbobi, da labaran lafiyar dabbobi da kulawa. Kafin da kuma lokacin aikina na marubuci, na shafe kimanin shekaru 12 a masana'antar kula da dabbobi. Ina da gogewa a matsayin mai kula da gidan kurkuku da ƙwararrun ango. Ina kuma gasa a wasannin kare da karnuka na. Ina kuma da kuliyoyi, aladun Guinea, da zomaye.

Leave a Reply

Avatar

Your email address ba za a buga. Da ake bukata filayen suna alama *